स्प्रुट लेखन

कायदा आणि न्यायव्यवस्थेला आव्हान

कायदा आणि न्यायव्यवस्थेला आव्हान

हिंसक जमाव किवा व्यक्तींच्या गटांद्वारे समुहाव्दारे लोकांना मारण्याच्या घटनांचे समर्थन करणे व त्यांना मिळणारे पाठबळ हे प्रत्यक्ष कायदा आणि सुव्यवस्थाच नव्हे तर न्यायिक व्यवस्थेसमोरही आव्हान बनत आहेत. अशी कोणतीही घटना, ती लखीमपूर खेरी असो किंवा हनुमानगड , राजस्थानमधील अलवर, निंदनीय आणि लज्जास्पद आहे. अशा रानटी घटनांचे समर्थन करणे किंवा त्याला कृतीची प्रतिक्रिया म्हणणे हे सर्वोच्च न्यायालयाच्या 2018 च्या निर्णयाला आव्हान आहे.

देशाच्या सर्वोच्च न्यायालयाने वारंवार असे म्हटले आहे की घटनेत निहित जीवन जगण्याचा अधिकार मुलभूत अमूल्य आहे आणि प्रत्येक नागरिकाला सन्मानाने जगण्याचा अधिकार आहे. या अधिकारावर कोणतीही तडजोड होऊ शकत नाही. असे स्पष्ट न्यायव्यवस्था म्हणत असूनही, संकुचित सनातनी मनाच्या वर्गावर त्याचा फारसा परिणाम होत नाही. एका असहाय व्यक्तीला मारल्याच्या घटनेत, ज्याला लिंचिंग असेही म्हणतात, ताबडतोब एफआयआर दाखल करावा. न्यायालय म्हणतो की पोलिसांनी अशा प्रकरणात ताबडतोब एफआयआर नोंदवावा आणि या सारख्या प्रकरणांचा वेगवान न्यायालयांमध्येही खटला चालवावा, जिथे कार्यवाही सहा महिन्यांत पूर्ण व्हावी. पण हे अशा घटनांमध्ये घडत नाही. सुरुवातीला अशा कोणत्याही घटनेवर पांघरूण घालण्याचा किंवा आकस्मिक दृष्टीकोन स्वीकारण्याचा प्रयत्न केला जातो, परंतु जेव्हा प्रकरण वाढते तेव्हा पोलीस एफआयआर नोंदवून कारवाईला सुरुवात करतात.

लखीमपूरमध्ये चार जणांच्या हत्येच्या घटनेला कारवाईची प्रतिक्रिया म्हणून वर्णन करणाऱ्या शेतकरी नेत्यांवर अद्याप कारवाई का करण्यात आली नाही? अशी प्रक्षोभक विधान असूनही, निवेदकांवर कारवाई न करणे हे भविष्यासाठी मोठे आव्हान बनू शकते.

हे दुर्दैव आहे की वस्तुस्थिती जाणून घेतल्याशिवाय राजकारणी त्याला जातीय रंग देऊ लागते. आजही देशाच्या विविध ग्रामीण भागात, ग्रामस्थांनी बाल चोरी, काळी जादू, गुरेढोरे किंवा वाहन चोरीच्या संशयावरून संशयित चोरट्याला मारहाण किंवा ठार मारल्याच्या घटना वारंवार घडत असतात. आजकाल, काही लोक गोरक्षणाच्या नावाखाली किंवा गोमांस खाण्याच्या संशयावरून कायदा स्वतःच्या हातात घेण्यास कचरत नाहीत. परिस्थिती अशी आहे की जमाव व्यवस्थेत काही लोक सतत कायदा हातात घेत असतात. काहींनी अशा रानटी घटनांना न्याय देण्याचा प्रयत्न केला.

जमावाने कायदा हातात घेणे आणि एका असहाय व्यक्तीला मारणे यासारख्या जघन्य गुन्ह्यांच्या बाबतीत सर्वोच्च न्यायालयाने कठोर भूमिका घेतली होती आणि 17 जुलै 2018 रोजी केंद्र आणि राज्य सरकारांना त्यांची प्रभावीपणे तपासणी करण्याचे निर्देश दिले होते.

कोर्टाने लिंचिंग प्रकरणांची चाचणी सहा महिन्यांत पूर्ण करण्याचा आग्रह धरला होता आणि अशा प्रकरणांमध्ये एफआयआर त्वरित नोंदवण्याचे निर्देश दिले होते. कोर्टाने दोषींना संबंधित कलमांमध्ये दिल्याप्रमाणे जास्तीत जास्त शिक्षा देण्यास सांगितले होते.

कोर्टाने केंद्र आणि राज्य सरकारांना कठोर शब्दांत सांगितले होते की, लोकशाहीत जमाव व्यवस्था सहन केली जात नाही आणि सरकार अशा बाबींकडे दुर्लक्ष करू शकत नाही. त्यांना अशा प्रकरणांमध्ये कडक कारवाई करावी लागते.

न्यायालयाने म्हटले की, समाजातील वर्तनावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी कायदे केले जातात आणि त्यांची अंमलबजावणी करणे कायद्याची अंमलबजावणी करणाऱ्या संस्थांचे कर्तव्य आहे. निकालामध्ये म्हटले आहे की कायदा हातात घेणाऱ्या संस्था किंवा गट हे विसरतात की कोणालाही ते हवे तसे त्यांच्या हातात घेण्याची परवानगी नाही.

खबरदारीचा उपाय म्हणून सर्वोच्च न्यायालयाने राज्य सरकारांना निर्देश दिले होते की, पोलीस अधीक्षक दर्जाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्याला प्रत्येक जिल्ह्यात नोडल अधिकारी बनवा. यासोबतच, पोलीस उपअधीक्षक दर्जाच्या अधिकाऱ्याला जिल्ह्यात जमाव हिंसाचार रोखण्यासाठी नोडल अधिकाऱ्याला सहाय्य करण्याची जबाबदारी सोपवण्यात आली. हिंसक घटनांमध्ये सहभागी असणाऱ्या गट आणि संघटनांची माहिती गोळा करण्यासाठी विशेष टास्क फोर्सची स्थापना करण्याचे निर्देशही न्यायालयाने दिले होते.

सर्वोच्च न्यायालयाचे असे स्पष्ट निर्देश असूनही, देशाच्या विविध भागांमध्ये लिंचिंगच्या घटना बिनदिक्कत सुरू आहेत आणि याच्या व्हिडीओ क्लिप्स देखील सोशल मीडियावर दिसतात.

या घटना पाहता, पोलीस आणि प्रशासनाने आपली जबाबदारी समजून घेणे आणि स्थानिक पातळीवर त्यांची गुप्तचर यंत्रणा बळकट करणे आवश्यक आहे जेणेकरून हिंसक प्रवृत्ती असलेले गट आणि संघटना आगाऊ शोधल्या जाऊ शकतील आणि त्यांच्या कारवायांना प्रभावीपणे आळा घालता येईल.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button