चित्रपट

जयभीम स्वाभिमानी लढ्याचे आत्मसन्मान..

जयभीम स्वाभिमानी लढ्याचे आत्मसन्मान.. 


जय भीम… हे दोन शब्द दीन-दलितांच्या संघर्षाचे आणि स्वाभिमानाच्या लढ्याचे वर्णन करण्यासाठी पुरेसे आहेत कारण जय भीम ही केवळ घोषणा नसून अत्याचाराविरुद्धच्या बंडाचे नाव आहे.  , जय भीम नावाचा तमिळ चित्रपट जगतातून एक उत्तम चित्रपट प्रदर्शित झाला आहे… 
 1995 मध्ये तामिळनाडूमध्ये झालेल्या जातीय छळ आणि पोलिसांच्या क्रूरतेचे चित्रण या चित्रपटात आहे.  हा चित्रपट सत्य घटनांवर आधारित आहे… म्हणजे दलित-आदिवासींवर ज्या प्रकारची क्रूरता या चित्रपटात दाखवली आहे, तीच क्रूरता आजही घडत  आहे .  आणि या चित्रपटातून वास्तविकता प्रतिबिंबित होत आहे. .
 अगणित दलित-आदिवासी दररोज कोणत्या वेदनातून जात आहेत, हे चित्रपट पाहिल्यावर आपल्याला जाणवते.   ‘जय भीम’ ही कथा आहे इरुलूर आदिवासी समाजातील सेनगेनी आणि राजकन्नू या जोडप्याची कथा आहे.  इरुलूर समाजातील लोक साप आणि उंदीर पकडण्यात गुंततात.  राजकन्नूला पोलिसांनी चोरीच्या खोट्या आरोपाखाली अटक केली आणि त्यानंतर तो पोलिस कोठडीतून बेपत्ता झाला.  त्याची पत्नी त्याला शोधण्यासाठी धडपडते.  सुर्याने चंद्रू नावाच्या वकिलाची भूमिका केली असून तो कायद्याच्या माध्यमातून पिडीत शोषित  वर्गाला  मदत करणे हे आपले ध्येय मानतो.
  चित्रपटाची सुरुवात तुरुंगाच्या बाहेरून होते जिथे काही कैद्यांची शिक्षा भोगल्यानंतर त्यांची सुटका केली जाते.  मात्र कारागृहाबाहेर उभा असलेला जेलर प्रत्येक कैद्याला त्याची जात विचारतो.  ज्याची जात दलित आहे, त्याला वेगळ्या रांगेत उभे केले जाते आणि उच्चवर्णीय कैदी आपली जात सांगून निघून जातात.  आता आपल्याला प्रश्न पडतो की पोलिस व तरुगांतील प्रशासन असे का करतात , त्यांना त्यांचे रेकॉर्ड सुधारण्यासाठी आणि बढतीसाठी काही गुन्हेगारांची गरज आहे, ज्यांच्यावर ते खोटे आरोप करून त्यांना तुरुंगात टाकू शकतात किंवा खोटे चकमक करून पदके घेऊन वर्दीवर  तारा लावण्यासाठी या कैद्याचा वापर करतात . कसायाने उरलेले मांस कुत्र्यांसमोर फेकल्यासारखे जेलर या दलित कैद्यांना वाटून घेतात.  हे खूप वेदनादायी विचित्र वाटते , पण भारतातील लाखो दलित-आदिवासींवर असे अत्याचार अनेकदा घडतात.  पोलिस कोठडीतील छळ आणि जातिवाद यासोबतच हा चित्रपट निरक्षरता, अस्पृश्यता आणि आर्थिक विषमता यासारख्या समस्यांवरही अतिशय मार्मिकपणे स्पर्श करतो.  पण विशेष म्हणजे हे सगळे मुद्दे कथेत अशा पद्धतीने मांडले गेले आहेत की ते जबरदस्तीने घेतलेले दिसत नाहीत.  
  चित्रपटातील सर्वच पात्रांनी जबरदस्त अभिनय केला आहे.  या चित्रपटाचे आकर्षण वकील चंद्रू असेल पण त्याला स्टिरियोटाइप हिरो म्हणून दाखवण्यात आलेले नाही.  सुर्याने चंद्रूच्या भूमिकेत उत्तम काम केले आहे पण दिग्दर्शक टीजे ज्ञानवेलने बाकीच्या पात्रांवर चंद्रू वरचढ होणार नाही याची काळजी घेतली आहे.  म्हणजेच दक्षिणेतील अनेक चित्रपटांप्रमाणे हिरोच्या एंट्रीवर जोरदार वारे वाहत नाहीत आणि लोक वाऱ्यावर उडू लागले असे चित्र या मध्ये दिसत नाहीत.
 राजकन्नूची भूमिका मणिकंदनने आणि सेंगेनीची भूमिका लिझोमोलने साकारली आहे.  मणिकंदन आणि लिजोमोल यांनी जबरदस्त अभिनय केला आहे.  जेव्हा सेनगेनी पोलिस स्टेशनमध्ये मृत झालेल्या राजकन्नूला हाताने भात खाऊ घालताना तोंड उघडण्यास सांगतो तेव्हा पाहणारा हादरून जातो.  सेनगेनी नक्कीच एक अशिक्षित आदिवासी स्त्री आहे पण एक आत्मविश्वास असलेली आणि न्यायासाठी उभी असलेली सबळ स्त्री आहे.
 त्याच वेळी, प्रकाश राज नेहमीप्रमाणेच अतिशय प्रभावी भूमिका बजावतात, एका प्रामाणिक आयजीच्या भूमिकेत, पोलिस आणि न्याय यंत्रणा योग्य पद्धतीने काम केल्यास लोकांना न्याय कसा मिळू शकतो हे ते स्पष्ट करतात.  या सगळ्याशिवाय सहाय्यक पात्रांनीही प्रभावी भूमिका साकारल्या आहेत.  चित्रपटाची आणखी एक चांगली गोष्ट म्हणजे मैत्रा नावाची शिक्षिका चित्रपटात एक मजबूत दुवा म्हणून काम करते, पण हिंदी चित्रपटांप्रमाणे चंद्रू आणि मैत्र यांच्यातील प्रेमकथा जबरदस्तीने मांडली गेली  नाही. बहुतेक  चित्रपटांमध्ये नायिकेला फक्त नायकाचा रोमँटिक पैलू दाखवण्यासाठी ठेवला जातो, कथेची मुख्य पात्र म्हणून नाही.  या चित्रपटातही नायिका आपल्या भूमिकेची स्पेश  घट्टपणे सांभाळते.  पोलिस स्टेशन आणि कोर्टाची दृश्ये अगदी खरी वाटत असून  संवादही खूप प्रभावी आहेत.

 इरूलर लोकांकडे जमीन नाही, उत्पन्नाचे साधन नाही, त्यामुळे त्यांना साप आणि उंदीर पकडावे लागत आहेत.  वीटभट्टीवर विटा बनवताना राजकन्नू म्हणतो, ‘मी किती विटा बनवल्या असतील माहीत नाही पण माझ्या कुटुंबाला पक्के घर देऊ शकलो नाही’… चित्रपटातील हा संवाद ऐकून तुम्हाला बाबासाहेब डॉ. आंबेडकरांचे 25 नोव्हेंबर 1949 रोजी संविधान सभेतील भाषण आठवते डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर म्हणाले होते, 26 जानेवारी 1950 रोजी आपण गणतंत्र प्रजासत्ताक  जीवनात प्रवेश करणार आहोत.  पण राजकीय  समानता असेल पण सामाजिक आणि आर्थिक जीवनात विषमता असेल.तर राजकीय समानता कुचकामी फुकाची ठरेल राजकारणात एक माणूस एक मत आणि एक मत एक मूल्य हे तत्व आपण ओळखू.  पण आपल्या सामाजिक आणि आर्थिक जीवनात आपण एक माणूस एक मूल्य हे तत्व आपल्या सामाजिक आणि आर्थिक रचनेमुळे नाकारत राहू.आज डाँ. बाबासाहेब आंबेडकरांचे  हे भाकीत खरे ठरले असून या सामाजिक-आर्थिक विषमतेचाही प्रत्यय चित्रपटात दीसून येतो .  पा रणजीत प्रमाणेच जय भीम चित्रपटातही बहुजन प्रतीकांचा वापर करण्यात आला आहे.  चंद्रू यांच्या घरातील भिंतीवर बाबासाहेब  आंबेडकर आणि ईव्ही रामासामी पेरियार यांच्यासोबत कार्ल मार्क्सचे चित्रही दिसते .  एका दृश्यात शाळकरी मुले गांधी-नेहरू झाली आहेत, मग चंद्रू विचारतो की नेहरू आणि गांधी आहेत पण बाबासाहेब आंबेडकर का नाहीत? हा प्रश्न आपल्याला ही अंतमुख करतो.  व्हॉईस ओव्हरमध्ये तुम्हाला बाबासाहेबांचा आवाज ऐकू येतो.  बाबासाहेब म्हणतात ‘आम्हाला अस्पृश्यता संपवायची आहे’.  गेल्या 2000 वर्षापासून आपण अस्पृश्यतेचा सामना करत आहोत पण त्याची कोणीही पर्वा केली नाही. डॉ बाबासाहेब आंबेडकर  स्वत: बॅरिस्टर  होते आणि त्यांनी कायद्याचा आधार घेऊन दलित-आदिवासी-मागास आणि महिलांच्या जीवनात क्रांतिकारी बदल घडवून आणले होते.  तसेच चंद्रूचाही कायद्यावर विश्वास असून कायद्याचा आधार घेऊन न्यायासाठी लढतो.  एके ठिकाणी चंद्रू म्हणतो, ‘कायदा हे फार शक्तिशाली शस्त्र आहे, पण त्यापासून तुम्ही कोणाचे रक्षण करता, यापेक्षा महत्त्वाचे काहीही नाही’
 चित्रपटाची कथा खरी आहे, 1993 मध्ये तामिळनाडूमध्ये चंद्रू नावाच्या वकिलाने राजकन्नूची पत्नी पार्वतीची ही केस लढवली होती.  मानवाधिकार उल्लंघनाशी संबंधित कोणत्याही प्रकरणात त्यांनी एक रुपयाही आकारला नाही.  पुढे, चंद्रू मद्रास उच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश झाले आणि न्यायाधीश म्हणून त्यांनी सुमारे 96,000 खटले निकाली काढले.  न्यायमूर्ती चंद्रू यांनीही त्यांच्या कार्यकाळात अनेक ऐतिहासिक निवाडे दिले.  ते म्हणतात की बाबासाहेब डॉ. आंबेडकरांच्या लेखन आणि भाषणांमुळे त्यांना राजकन्नूसारखे खटले लढण्यात आणि समजून घेण्यात खूप मदत झाली. चित्रपटाचा शेवट जय भीम या मराठी कवितेने होतो.  ‘जय भीम म्हणजे प्रकाश, जय भीम म्हणजे प्रेम, जय भीम म्हणजे अंधारातून प्रकाशाकडे प्रवास, जय भीम म्हणजे करोडो लोकांचे अश्रू’ असे बाबासाहेबांचे चित्र पडद्यावर दिसते.

 चित्रपटाच्या शेवटी, तो आपल्यावर खोल छाप सोडतो.  विशेषत: अशा समस्यांनी त्रस्त असलेल्या लोकांसाठी हा चित्रपट पाहणे खूप कठीण जाईल.  नॅशनल क्राईम रेकॉर्ड ब्युरोच्या अहवालानुसार देशभरात दररोज एससी-एसटी कायद्यांतर्गत सरासरी १०० प्रकरणे नोंदवली जातात.  भारतात दररोज सरासरी १० दलित महिलांवर लैंगिक अत्याचार होतात.  देशातील तुरुंगांमध्ये खटल्यातील बहुतांश कैदी हे दलित-आदिवासी आणि मुस्लिम समाजातील आहेत.  हा चित्रपट पाहिल्यानंतर देशात या विषयांवर चर्चा व्हायला हवी. हेच या चित्रपटाचे फलित आहे. .


विकास परसराम मेश्राम मु+पो – झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल नंबर 7875592800vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button