संस्कृती

जागतिक सौंदर्य स्पर्धा ते मिस युनिव्हर्स हरजना संधू

जागतिक सौंदर्य स्पर्धा ते  मिस युनिव्हर्स  हरजना संधू

नुकतीच दक्षिण आफ्रिकेतून एक दिलासादायक गोड बातमी आली की २१ वर्षांच्या हरनाज संधूने २१व्या शतकाच्या २१व्या वर्षी २१ वर्षांनी देशाला वैश्विक सौंदर्याचा मान मिळवून दिला आहे.  हा पुरस्कार जिंकणारी ती तिसरी भारतीय सौंदर्यवती असली तरी योगायोगाने 21 वर्षांपूर्वी लारा दत्ताने मिस युनिव्हर्सचा पुरस्कार जिंकला तेव्हा हरनाझचा जन्म झाला.  तथापि, बाह्य सौंदर्यासह सुंदर मन असलेल्या हरनाजचा प्रत्येक भारतीयाला  या बद्दल तिचा अभिमान आहे.  हरनाजचे सर्वात मोठे सौंदर्य म्हणजे ती भारतीय तत्त्वज्ञान आणि मूल्यांची खंबीर पुरस्कर्ते आहे.  ती त्या भारतीय बुद्धिमत्तेत समृद्ध आहे, ज्यामुळे भारतीय प्रतिभा जगभर गाजत आहे.  त्याच्याकडे स्पष्ट दृष्टी, खोल मानवी चिंता, सकारात्मक दृष्टीकोन आणि कुटुंबासाठी असीम प्रेम आहे.  त्याची जीवनशैली पाश्चिमात्य देशांच्या मूल्यांशी सुसंगत नाही.  ती वैचारिकदृष्ट्या इतकी ताकदवान आहे की जेव्हा तिला शेवटी तरुणांसमोरील आव्हानांबद्दल प्रश्न विचारला गेला तेव्हा ती इतकी तर्कशुद्धपणे बोलली की 79 देशांतील सुंदरींचा पराभव झाला.

पंजाबमधील गुरुदासपूर येथील एका गावात जन्मलेली आणि चंदिगडमध्ये वाढलेली हरनाझ तिच्या सुरुवातीच्या काळात अतिशय अंतर्मुख आणि सडपातळ मुलगी होती.  त्याच्या दुबळ्यापणामुळे त्याला न्यूनगंडाची जाणीव झाली.  पण कालांतराने त्याने स्वतःला बदलले आणि स्वतःला आंतरिकरित्या मजबूत केले.  ग्लॅमरच्या दुनियेत तिची खेळी फार जुनी नाही.  पब्लिक अॅडमिनिस्ट्रेशनमध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएशन करत असलेली हरनाज कॉलेजच्या रॅम्पवर चालली, त्यानंतर तिचा सौंदर्य स्पर्धांकडे कल वाढला.  तिने चित्रपटाबरोबरच जाहिरातीही करायला सुरुवात केली.  दोन चित्रपट केले आहेत पण अजून रिलीज व्हायचे आहेत.

वास्तविक, हरनाझच्या व्यक्तिमत्त्वावर त्याच्या संगोपनाची खोल छाप आहे.  कधी आमदार आणि वकील नानांच्या व्यक्तिमत्त्वाचा त्यांच्यावर प्रभाव पडला, तर कधी सरकारी रुग्णालयात स्त्रीरोगतज्ज्ञ असलेल्या त्यांच्या आईचा.  त्याने आपल्या आईला कोविड महामारीच्या काळात लढताना पाहिले.  रिअल इस्टेटचा व्यवसाय करणाऱ्या वडिलांच्या मागेही ती गेली, ज्यांनी तिला सिंहीण म्हणून संबोधले.  प्रत्येकाला स्वयंपाक कसा करायचा आणि गाडी चालवायची हे माहित असलं पाहिजे ही वडिलांची शिकवण त्याला आठवली.  कोरोनाच्या काळात आईवर  दिवस रात्र  रूग्णालयात असताना ती आवडीने स्वयंपाक करायची.  अन्नाविषयी हरनाझची विचारसरणी अतिशय आध्यात्मिक आहे.  ती सांगते की आई सांगते की अरदास करताना जेवण बनवा.  तुमच्या सकारात्मक भावनाही खाणाऱ्यापर्यंत पोहोचतात.  त्याचा फायदा त्याला होईल आणि त्याचे आरोग्य चांगले राहील.  सात वर्षांचा मोठा भाऊ नेहमी मदत करत असे.

संवेदनशील आणि मानवी दृष्टीकोनाने परिपूर्ण असलेल्या हरनाजने कविताही लिहिल्या आहेत आणि रोजनिशीवर काही ना काही नोंदवल्या आहेत.  त्यांना लेखन आणि वाचनाचीही आवड आहे .    पंजाबी मुलीप्रमाणे तिला सरसों का साग आणि मक्की की रोटी आवडते.    ती भारतीय मुलींना सल्ला देते की उपाशी असताना शरीर बांधण्याची आवड असू नये.  जे पाहिजे ते खा, पण व्यायाम करा.  हरनाज जर मानसिकदृष्ट्या खूप मजबूत असेल तर त्यात योगाचाही मोठा वाटा असून  ती नियमित योगा करते.

सकारात्मक विचार आणि मनमोहक हास्य हे हरनाजचे सकारात्मक पैलू आहेत.  ती सांगते की कोरोना महामारीने आम्हाला आमच्या मूल्यांची जाणीव करून दिली.  पुन्हा प्रेमाने एकत्र राहायला शिकवले.  हरनाज तरुणांना सांगतात की, सकारात्मक विचाराने कुटुंबाच्या पाठिंब्याने आपण प्रत्येक ध्येय गाठू शकतो.  देशातील मानसिक आरोग्य, लैंगिक समानता आणि हवामान बदल या संकटांवर मात करण्यासाठी तिला काम करायचे आहे.

हरनाज वैचारिकदृष्ट्या किती सामर्थ्यवान आहे, हे त्यांच्या शेवटच्या टप्प्यातील प्रेरक विचारांवरून दिसून येते.  या उत्तराने त्याला सर्व स्पर्धकांमध्ये प्रथम क्रमांक मिळवून दिला.  सध्याच्या युगात तणावाचा सामना करणाऱ्या युवतींबाबत त्या म्हणाल्या की, ‘त्यांनी स्वतःवर विश्वास ठेवायला शिकले पाहिजे’.  तुमच्या वेगळेपणाची जाणीव तुम्हाला सुंदर बनवते.  इतरांशी तुलना स्व:ताशी  करु नका स्वःताचा मार्ग निवडा व जागतिक घडामोडींवर लक्ष ठेवा आणि तुमचा अभिप्राय द्या.  स्वतःसाठी बोला  तुम्ही तुमचे नेते आहात.  तुमचा आत्मविश्वास तुम्हाला यश देतो असे त्यां म्हणतात .

हरनाज यांना जगातील सर्वात मोठे आव्हान, हवामान संकट यावर त्यांचे मत विचारले असता ते म्हणाले, ‘आज निसर्गाची स्थिती पाहून मी व्यथित झालो आहे.  निसर्गाच्या या अवस्थेच्या मुळाशी आपली बेजबाबदार वागणूक आहे.  बोलण्यापेक्षा ठोस काम करणे गरजेचे आहे.  आपला सकारात्मक उपक्रमामूळे  निसर्ग टिकून राहील.  निसर्गाची होणारी हानी थांबवणे आणि त्याचे संरक्षण करणे ही काळाची गरज आहे.

हरनाझचा सौंदर्याकडे पाहण्याचा दृष्टिकोन भारतीय तत्त्वज्ञान आणि योगाशी सुसंगत आहे.  ती मानते की सौंदर्य हे आपल्या दृष्टी आणि भावनांवर अवलंबून असते.  मी मनाच्या सुंदर माणसाला सुंदर मानतो.  निसर्ग आणि मानवतेवर प्रेम करणारे सुंदर असतात.  देवाने प्रत्येकाला निर्माण केले आहे, सौंदर्य  हे शब्द आपण तयार केले आहेत.  जर आपण एखाद्याला अनाकर्षक म्हटले तर तो कायद्याच्या राज्याचा अपमान आहे असे म्हटले जाईल.  ती प्रत्येक क्षण आनंदी राहण्याचा सल्ला देते कारण आंतरिक आनंद आपला चेहरा सुंदर बनवतो.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button