संपादकीय

महाड सत्याग्रह आणि डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर यांचे धर्मातरण

महाड सत्याग्रह आणि डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर यांचे धर्मातरण


महाड सत्याग्रह आणि मनुस्मृती दहन 25 डिसेंबर 1927 पूर्वी डॉ. बाबासाहेब  आंबेडकरांना एक अस्पष्ट आशा होती की हिंदू धर्माची मानसिकता  बदलून सुधारणा करून दलितांना हिंदू धर्मात समानता दिली जाऊ शकते व हिंदू धर्माला समतावाद दिला जाऊ शकतो. ही उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी त्यांनी 20 मार्च 1927 रोजी महाडच्या चवदार तलावात दलितांना पाणी पिण्याचा हक्क प्रस्थापित करण्यासाठी सत्याग्रहींसोबत तलावातील पाणी प्यायले, त्यानंतर उच्चवर्णीयांनी दलितांना  चवदार तलावातील पाणी प्याले म्हणून मारहाण केली आणि डाँ. बाबासाहेब आंबेडकरांसह इतर अस्पृश्य दलितांचे पाणी पिऊन तलाव अशुद्ध झाला म्हणून शुद्धीकरण केले.

डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर नुसते  चवदार तलावावर पाणी पिण्यासाठी गेले नाहीत, तर दलितांना हिंदू असूनही त्यांना इतर हिंदूंप्रमाणे समान हक्क आहेत हे सत्य सिद्ध करण्यासाठी, एक तलाव जिथे इतर हिंदू, अहिंदूंनाही पाणी पिऊ शकतात आणि प्राणीही पाणी पिऊ शकतात. हिंदू समाजाचा एक भाग म्हणून दलित त्या तलावातील पाणी का पिऊ शकत नाहीत. दलितांना पिण्याच्या पाण्यातून आत्मसन्मान मिळवून देण्यासाठी हा सत्याग्रह होता  चवदार तलावातील पिण्याच्या पाण्याच्या हक्काच्या लढ्याला डॉ.बाबासाहेब आंबेडकरांनी धर्मसंग्राम म्हटले.

या संदर्भात डॉ.आंबेडकरांनी ‘बहिष्कृत भारत’च्या संपादकीयात लिहिले आहे की, ‘अस्पृश्य चवदार तलावात पाणी प्यायला गेले, त्यामुळे मारहाण झाली, असे म्हणत मारहाणीच्या घटनेचे खरे स्वरूप उघड होत नाही, ही घटना , त्यामुळे याला दंगल म्हणण्याऐवजी धर्मसंग्राम म्हणणे अधिक योग्य ठरेल, असे आम्हाला वाटते.  हिंदू समाजातील घटक, हिंदू धर्माचे अनुयायी असल्याने, आम्हीही इतर हिंदू जातींप्रमाणे समान पात्रतेचे पात्र आहोत, आम्हालाही समान अधिकार आहेत की नाही, हा प्रश्न आहे.  (‘बहिष्कृत भारत’, सम्यक प्रकाशन, पृ. 22 मध्ये प्रकाशित बाबासाहेब डॉ. आंबेडकरांचे संपादकीय)

  दलित-बहुजन 25 डिसेंबर रोजी देशभरात मनुस्मृती दहन दिवस साजरा करतात

वास्तविक, प्रश्न पिण्याच्या पाण्याचा नव्हता, प्रश्न असा होता की अस्पृश्यांना दलित  हिंदू म्हणवल्या जाणार्‍या लोकांना हिंदूंसारखेच अधिकार आहेत का?  चवदार तलावातील पिण्याच्या पाण्याच्या प्रकरणाचा आधार घेत हा निर्णय घेण्याचा प्रश्न निर्माण झाला होता.  दलितांच्या पिण्याच्या पाण्याच्या हक्काला सवर्णांकडून केलेला विरोध, दलितांवरील हिंसाचार आणि त्यांचे पाणी प्यायल्यानंतर तलाव शुद्ध करण्याच्या घटनेने हे सिद्ध झाले की ते दलितांना समान हक्क देण्यास तयार नाहीत. त्यांना तत्वतः हिंदू धर्माचा एक भाग मानले पाहिजे.

महाड धर्मयुद्धाच्या वैशिष्ट्याचे विश्लेषण करताना डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर लिहितात की महाड धर्मयुद्धात दोन्ही बाजूचे लोक धार्मिकदृष्ट्या एकाच धर्माचे म्हणजेच हिंदू धर्माचे आहेत.  यानंतरही काही धर्मीय बांधवांनी आपल्याच इतर धर्मीय बांधवांना दाखवून देण्यासाठी अशी दंगल घडवली की, तुम्ही सामाजिकदृष्ट्या खालचे आहात, तुमच्या स्पर्शाने आमची अधोगती होईल.  (बहिष्कृत भारत, सम्यक प्रकाशन, पृ. २३ मध्ये प्रकाशित बाबासाहेब डॉ. आंबेडकरांचे संपादक)

या संदर्भात हिंदू धर्मातील तात्विक दांभिकता उघड करून डॉ. आंबेडकरांनी हिंदू धर्माची तुलना ख्रिश्चन आणि मुस्लिम धर्माशी केली आणि लिहिले की, ‘यानंतरही ख्रिश्चन आणि मुस्लिम राष्ट्रांमध्ये सामाजिक समानता दिसून येते, परंतु हिंदू समाजात त्याचे कोणतेही चिन्ह दिसत नाही.  याउलट, केवळ हिंदू धर्मीय लोक जेव्हा ते समता  स्थापन करण्याचा प्रयत्न करतात तेव्हा अडथळे निर्माण करतात.  … ते (दलित) आचरणाच्या दृष्टिकोनातून असमानच नाहीत तर अपवित्रही आहेत.  धर्म माणसासाठी असतो माणूस धर्मासाठी नसतो, असे ते म्हणाले.  वास्तविक ते या निष्कर्षाप्रत पोहोचलेले दिसतात की जो धर्म आपली काळजी घेईल त्याच्यासाठी आपण आपले प्राण देऊ, ज्या धर्माची (हिंदू धर्म) आपल्याला पर्वा नाही त्याची काळजी आपण का करावी?

दलितांबद्दलचा हिंदू धर्माचा खरा दृष्टिकोन ओळखूनही, बाबासाहेब आंबेडकरांनी 25 डिसेंबर 1927 रोजी शूद्रांना अपवित्र आणि द्वितीय श्रेणी मानणाऱ्या आणि हिंदूंना हिंदू म्हणून वंचित मानणाऱ्या मनुस्मृतीचे दहन केले.  मनुस्मृतीचे दहन ही ऐतिहासिक घटना असल्याचे सांगून डॉ. आंबेडकरांचे चरित्रकार धनंजय कीर लिहितात की, 25 डिसेंबर 1927हा दिवस अतिशय संस्मरणीय होता .

महाड सत्याग्रह आणि मनुस्मृती दहनानंतर सुमारे दोन वर्षांनी 2 मार्च 1930 रोजी डॉ. आंबेडकरांनी मंदिर प्रवेश सत्याग्रहही सुरू केला, ज्यामध्ये नाशिक मंदिर (कालाराम मंदिर) प्रवेश सत्याग्रह हा सर्वात प्रसिद्ध आहे, परंतु त्याला प्रखर विरोध करण्यात आला. उच्चवर्णीय हिंदू आणि सत्याग्रहींसोबत हिंसाचार झाला .  पिण्याच्या पाण्याचा हक्कासाठी सत्याग्रहाचा निकाल लागल्यानंतर आंबेडकरांनी मंदिर प्रवेशाच्या हक्कासाठी सत्याग्रह का केला?  त्यांनीच उत्तर दिले आहे – ‘मी मंदिरप्रवेशाची चळवळ सुरू केली नाही कारण दलित वर्गाने मूर्तिपूजक व्हावे… किंवा मंदिर प्रवेशाचा अधिकार मिळाल्याने त्यांना समानता आणि हिंदू समाज मिळेल, असा माझा विश्वास होता. चा अविभाज्य भाग व्हा….  (परंतु) मला वाटले की दलित वर्गातील लोकांना उत्साही करण्याचा आणि त्यांना त्यांच्या स्थानाची जाणीव करून देण्याचा हा सर्वोत्तम मार्ग आहे.  हिंदू धर्माची स्थापना असमानतेवर झाली आहे आणि त्यात दलितांना समानता मिळू शकत नाही हे बाबासाहेब आंबेडकरांना पूर्णपणे पटले होते.  हिंदू धर्मात सुधारणा करण्याच्या आणि हिंदू धर्मातील दलितांना समान अधिकार देण्याच्या त्यांच्या प्रयत्नांच्या संदर्भात (1920 ते 1930 दरम्यान), त्यांनी स्वतः लिहिले की, “मी स्वत: ला बर्याच काळापासून विश्वास ठेवत होतो की आपण हिंदू समाजाला त्याच्या विकृतीपासून मुक्त करू शकतो.” आणि त्यात समाविष्ट होऊ शकते. त्यात दलित  समान अटींवर.  महाड येथील चवदार तालाब सत्याग्रह आणि नाशिक मंदिर (काळाराम मंदिर) प्रवेश सत्याग्रह हे दोन्ही या उद्देशाने प्रेरित होते.  हे लक्षात घेऊन आम्ही मनुस्मृती दहन केले आणि सामूहिक जनेऊ धारणेचे आयोजन केले.  बरं, अनुभवामुळे मला आता खूप चांगली समज आहे.  आज मला पूर्ण खात्री आहे की हिंदूंमध्ये राहून दलीत वंचित वर्गाला समान दर्जा मिळू शकत नाही, कारण हिंदू धर्म असमानतेच्या पायावर उभा आहे.  आम्हाला यापुढे हिंदू समाजाचा भाग बनण्याची इच्छा नाही.”

महाड सत्याग्रह आणि काळाराम मंदिर प्रवेश सत्याग्रहाच्या अपयशानंतर आंबेडकरांचा हिंदू धर्माविषयी इतकी निराशा झाली की त्यांनी 12  ऑक्टोबर 1935  रोजी येवले येथील परिषदेत एक ठराव केला.  ठरावात त्यांनी उपस्थित हजारो उत्साही कार्यकर्त्यांसमोर धर्मांतराचा प्रस्ताव मांडला.  ते म्हणाले, ‘मी हिंदू म्हणून जन्माला आलो आहे आणि अस्पृश्यतता चा सहन  केली आहे, पण मी हिंदू म्हणून मरणार नाही.’ शेवटी, 14 ऑक्टोबर 1956 रोजी, आपल्या लाखो अनुयायांसह, त्यांनी हिंदू धर्माचा त्याग केला आणि बौद्ध धर्म स्वीकारला.  आंबेडकर आणि त्यांच्या अनुयायांनी बौद्ध धर्म स्वीकारताना घेतलेल्या 22 प्रतिज्ञा हे आंबेडकर हिंदू धर्माबद्दलच्या भ्रमनिरासाचा पुरावा आहेत.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button