सामाजिक

मैला साफ करण्याच्या कामात 97 टक्के दलित आणि आध्यात्मिक आनंद… वाचा सविस्तर

मैला साफ करण्याच्या कामात 97 टक्के दलितच आणि आध्यात्मिक आनंद…

देशात सगळीकडे गुणवत्ता चे ढोल पिटत असतांना आरक्षणामुळे प्रतिभेचा ऱ्हास होतो अशी ओरड होत आहे आणि सफाई केल्याने अध्यात्मिक आनंद होत असतांना प्रधान सेवक या मध्ये आरक्षण का ठेवत नाही आणि आपले समाजमन एवढे कुन्द्रू झाले आहे…

आरजेडीचे खासदार मनोज झा यांनी संसदेत सामाजिक न्याय मंत्रालयाला विचारले की हाताने सफाई करणाऱ्यांची जात-आधारित विभक्त संख्या किती आहे, त्यांना आर्थिक व्यवस्थेत समाविष्ट करण्यासाठी काय पावले उचलली गेली आहेत आणि या प्रथेचे काय प्रयत्न झाले आहेत. सरकारने त्यावर पूर्णपणे बंदी आणली.

केंद्रीय सामाजिक न्याय मंत्रालयाने खासदार मनोज झा यांना उत्तर देताना सांगितले आहे की, ताज्या आकडेवारीनुसार, हाताने मैला काढण्याच्या प्रथेमध्ये गुंतलेले सुमारे 97 टक्के लोक दलित आहेत. 2013 मध्ये आणलेल्या कायद्यानुसार (एमएस ऍक्ट) हाताने सफाईच्या प्रथेवर बंदी घालण्यात आली होती, असे सरकारने निदर्शनास आणले आहे. असे असूनही, मंत्रालयाने केलेल्या सर्वेक्षणात असे समोर आले आहे की, देशात अजूनही ५८,०९८ लोक या कामात गुंतलेले आहेत.

97 टक्के हाताने सफाई कामगार दलित

मंत्रालयाने असेही म्हटले आहे की कायद्यानुसार मॅन्युअल सफाई कामगार म्हणून ओळखण्यासाठी जातीच्या संदर्भात कोणतेही निर्बंध नाहीत परंतु तरीही कायद्यातील तरतुदींनुसार त्यांची ओळख पटविण्यासाठी सर्वेक्षण केले गेले आहे. हाताने सफाई कामगार म्हणून ओळखल्या गेलेल्या 58,098 व्यक्तींपैकी फक्त 43,797 व्यक्तींकडे जात डेटा उपलब्ध आहे. या सर्वेक्षणात असे आढळून आले की या ४२,५९४ पैकी ९७ टक्क्यांहून अधिक हाताने सफाई कामगार हे अनुसूचित जातीचे आहेत. याशिवाय 421 अनुसूचित जमाती, 431 इतर मागासवर्गीय (OBC) आणि 351 इतर वर्गातील आहेत. हाताने सफाई बंद करण्यासाठी काम करणारे कार्यकर्ते हे काम फक्त दलित करतात, असे अनेक दिवसांपासून सांगत आहेत. सरकारचे ताजे आकडे या दाव्यांचे सत्य सांगत आहेत. या कामात गुंतलेल्या लोकांना इतर कामात गुंतवून घेण्याचे प्रयत्न सुरू असल्याचेही सरकारने आपल्या उत्तरात म्हटले आहे. यासाठी कुटुंबातील ओळखल्या गेलेल्या हाताने सफाई कामगाराला रु.40,000 ची एक वेळची रोख मदत दिली जाते. आतापर्यंत या योजनेअंतर्गत सर्व ५८,०९८ व्यक्तींना ही रोख रक्कम देण्यात आली आहे.

प्रशिक्षण कार्यक्रम आणि स्टायपेंड, कर्ज

सामाजिक न्याय मंत्रालयाने उत्तरात पुढे म्हटले आहे की – “हजारो लोक अजूनही हाताने सफाई कामगार घेऊन जातात आणि त्यांच्या अवलंबितांना दोन वर्षांसाठी कौशल्य विकास प्रशिक्षण दिले जाते. प्रशिक्षणादरम्यान त्यांना दरमहा ३,००० रुपये मानधनही दिले जाते. आतापर्यंत केवळ 18,199 लोकांना असे प्रशिक्षण देण्यात आले आहे.

सामाजिक न्याय मंत्रालयाने संसदेत उत्तर देताना सांगितले आहे की जर एखाद्या हाताने सफाई कामगाराला स्वच्छता किंवा स्वयंरोजगाराशी संबंधित कोणत्याही प्रकल्पासाठी कर्ज घ्यायचे असेल तर त्याला पाच लाख रुपयांपर्यंत भांडवली अनुदान दिले जाते. असे अनुदान आतापर्यंत केवळ 1,562 लोकांना देण्यात आले आहे.

तर ऑगस्ट 2021 मध्ये, सामाजिक न्याय मंत्रालयाने लोकसभेत एका प्रश्नाच्या उत्तरात सांगितले की, हाताने सफाई कामगारांची संख्या 2013 पूर्वी 58,098 आहे आणि 2013 मध्ये MS कायदा लागू झाल्यानंतर त्यांना प्रतिबंधित क्रियाकलाप घोषित करण्यात आले आहे. . तेव्हा मंत्रालयाने म्हटले होते की, आता हाताने सफाई कामगारांची देशात गणना केली जात नाही.

दुसरीकडे, सफाई कर्मचारी आंदोलन, मॅन्युअल स्केव्हेंजिंग निर्मूलनासाठी काम करणारी संघटना दावा करते की देशात अजूनही 26 लाख कोरड्या शौचालये आहेत, ज्यांच्या स्वच्छतेची जबाबदारी काही व्यक्तींवर आहे.

याशिवाय 36,176 मॅन्युअल सफाई कामगार देशातील रेल्वे स्थानकांवर रेल्वे रुळांवर शौचास साफ करतात.

सफाई कर्मचारी आंदोलन संस्थेचा दावा आहे की 7.7 लाख लोकांना नाले आणि गटर साफ करण्यासाठी पाठवले जाते. त्यांना आवश्यक सुरक्षा साधनेही दिली जात नाहीत. नाल्यांमध्ये विषारी वायू असतात, ज्यामुळे अनेकदा इनहेलेशनमुळे सफाई कामगारांचा मृत्यू होतो. सफाई कर्मचारी आंदोलन संस्थेनुसार, आतापर्यंत अशा 1,760 मृत्यूंची नोंद झाली आहे.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button