संपादकीय

लोकशाहीत मतभेदाच्या अधिकार अबाधित राखणे आवश्यक…

लोकशाहीत मतभेदाच्या अधिकार अबाधित राखणे आवश्यक…

देशद्रोहाच्या गुन्ह्याशी संबंधित भारतीय दंड संहितेच्या कलम 124A ची घटनात्मक वैधता सध्या न्यायालयीन पुनरावलोकनाच्या अधीन असली तरी, देशविरोधी कारवायांच्या आरोपाखाली लोकांच्या अटकेची प्रक्रिया अद्यापही त्याकडे दुर्लक्ष करणाऱ्या राज्यांमध्ये सुरू आहे.  दरम्यान, देशद्रोहाच्या गुन्ह्याशी संबंधित कायदा रद्द करण्याचा किंवा त्यात सुधारणा करण्याचा आपला इरादा नसल्याचे केंद्र सरकारने स्पष्ट केले आहे.  यानंतर देशाच्या सर्वोच्च न्यायालयाला या कायद्याच्या वापराबाबत आणि त्याचा गैरवापर रोखण्याबाबत विचारपूर्वक निर्णय द्यावा लागणार हे निश्चित.

सरन्यायाधीश एनव्ही रमना यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने १५ जुलै रोजी देशद्रोहाशी संबंधित कायदेशीर तरतुदीच्या घटनात्मकतेला आव्हान देणाऱ्या याचिकांवर केंद्र सरकारचे  मत काय या  विषयावर न्यायालयाने विचारणा केली आहे. मानवाधिकार कार्यकर्ते एसजी वॉम्बटकेरे यांनी दाखल केलेल्या जनहित याचिकेच्या सुनावणीदरम्यान, सरन्यायाधीश म्हणाले होते की हा  साम्राज्य वादी वसाहतकालीन कायदा होता आणि याच कायद्याचा वापर ब्रिटिश राजवटीत स्वातंत्र्य लढा दडपण्यासाठी केला गेला होता.  स्वातंत्र्याच्या ७५ वर्षांनंतरही हा कायदा चालू ठेवणे आवश्यक आहे का? यांची उपयोगीता काय आहे हे तपासण्याची आज गरज निर्माण झाली आहे कारण हा कायदा त्या त्या काळाती सरकारने विरोधक संपविण्यासाठी हत्यार म्हणून उपयोग केला आहे आणि देशद्रोहाच्या गुन्ह्याच्या आरोपाशी संबंधित भारतीय दंड संहितेचे कलम 124A रद्द करण्याचा वा त्यात सुधारणा करण्याचा प्रस्ताव गृह मंत्रालयाकडे विचाराधीन नसल्याची माहिती केंद्रीय कायदे मंत्री किरेन रिजिजू यांनी लोकसभेत दिली आहे.

सरकारने संसदेत दिलेले हे उत्तर महत्त्वाचे आहे कारण अलीकडेच हेलिकॉप्टर अपघातात देशाचे  सीडीएस जनरल बिपिन रावत आणि  यांच्यासह सशस्त्र दलाच्या १३ सदस्यांच्या मृत्यूबद्दल आनंद व्यक्त करणाऱ्यांच्या विरोधात गुजरात आणि उत्तर प्रदेश  यासह, देशाच्या काही राज्यांमध्ये देशविरोधी कृत्याच्या आरोपाखाली कारवाई केली जात आहे.  देशद्रोहाच्या गुन्ह्याशी संबंधित कायदेशीर तरतुदीची कायदेशीरता सध्या सर्वोच्च न्यायालयाच्या विचाराधीन आहे हे केंद्र सरकारला चांगलेच ठाऊक आहे आणि त्यांनी या संवेदनशील विषयावर उत्तरही मागवले आहे.

खरे तर कलम 124A मधील देशद्रोहाच्या व्याख्येनुसार, जर कोणतीही व्यक्ती सरकारविरोधी साहित्य लिहिते किंवा बोलत असेल वा असंतोष निर्माण करणाऱ्या अशा साहित्याचे समर्थन करत असेल, तर तो देशद्रोह असून हा दंडनीय गुन्हा आहे.  संसदेतील आसामचे खासदार बदरुद्दीन अजमल यांना सरकारकडून जाणून घ्यायचे होते की, नुकताच सर्वोच्च न्यायालयाकडून देशद्रोह कायद्याचा गैरवापर होत आहे का, तो ब्रिटिश काळातील आहे आणि न्यायालयाने या कायद्याची आवश्यकता आणि कायदेशीरपणा याबाबत सरकारला विचारले आहे का?

या प्रश्नाच्या उत्तरात कायदा मंत्री म्हणतात, की ” सर्वोच्च न्यायालयाच्या कोणत्याही निकालात किंवा आदेशात आढळली नाही.” कलम 124A, 153A आणि 505 च्या तरतुदींच्या व्याप्ती आणि प्रमाणाबाबत, विशेषत: संदर्भात. बातम्या आणि माहिती प्रसारित करण्याचे इलेक्ट्रॉनिक माध्यम आणि मुद्रित माध्यमांचे अधिकार आणि देशाच्या कोणत्याही भागात सरकारच्या शासनाच्या टीकाकारांचे अधिकार, हे स्पष्ट करणे आवश्यक आहे.  रिजिजू म्हणाले की, न्यायालयात दाखल केलेल्या याचिकांमध्ये कलम 124A असंवैधानिक घोषित करण्याची विनंती करण्यात आली आहे.  भारतीय दंड संहितेच्या कलम 124A च्या संदर्भाने, सर्वोच्च न्यायालयाने वारंवार असे सांगितले आहे की लोकशाही व्यवस्थेतील मतभेद कोणत्याही प्रकारे देशद्रोह म्हणून मानले जाऊ शकत नाहीत.  विविध मुद्द्यांवर समाजात विरुद्ध विचारसरणीसाठी असहिष्णुता वाढत आहे, ही चिंतेची बाब असल्याचेही न्यायव्यवस्थेने म्हटले आहे.

न्यायव्यवस्था असंतोषाला लोकशाहीचा सेफ्टी व्हॉल्व्ह मानत असताना, असंतोषाला संपूर्ण देशविरोधी किंवा लोकशाहीविरोधी म्हणणं हा लोकशाहीवरच हल्ला आहे, कारण विचार दडपण्याचा अर्थ देशाच्या सद्सद्विवेकबुद्धीला दडपून टाकणं आहे, असे न्यायालयाने म्हणते.  सर्वोच्च न्यायालयाने, अलीकडेच पश्चिम बंगालमधील काही पत्रकारांविरुद्ध दाखल केलेल्या एफआयआर रद्द करून, भारत हा विविध मतांचा विविध दृष्टिकोनाचा देश आहे, याचा पुनरुच्चार केला आहे.  अशा परिस्थितीत देशातील राजकीय वर्गानेही सध्याच्या परिस्थितीचे आत्मपरीक्षण करण्याची गरज आहे.  नागरिकांविरुद्ध देशद्रोहाच्या आरोपांवरून न्यायपालिकेची प्रतिकूल निरीक्षणे आणि कायदा आयोगाचा अहवाल आणि सल्लामसलत लक्षात घेता, सरकारने भारतीय दंड संहितेच्या कलम 124A मध्ये योग्य ती सुधारणा करण्याचा विचार करणे आवश्यक आहे जेणेकरुन त्याचा गैरवापर कुणी करणार नाही .

केंद्र सरकारने संसदेत दिलेले हे उत्तर आणि सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठाच्या 1962 च्या निर्णयाच्या संदर्भात भारतीय दंड संहितेच्या कलम 124A, 153A आणि कलम 505 च्या कायदेशीरतेचा प्रश्न याला प्रतिबंध करण्यासाठी न्यायपालिकेशिवाय काहीही होऊ शकते. या तरतुदींचा गैरवापर, यासाठी योग्य मार्गदर्शक तत्त्वे तयार करणे आवश्यक आहे.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button