संपादकीय

संसंदेत लोकशाही मुल्याचे पावित्र्य नष्ट होत आहे…

संसंदेत लोकशाही मुल्याचे पावित्र्य नष्ट होत आहे…

संसदेच्या सध्या सुरू असलेल्या हिवाळी अधिवेशनाच्या पहिल्याच दिवशी सुमारे डझनभर राज्यसभा खासदारांना सभागृहातून निलंबित करण्यात आले. ऑगस्टमध्ये पावसाळी अधिवेशन संपल्यावर या सदस्यांना त्यांच्या वर्तनामुळे निलंबित करण्यात आले होते. सामान्य विमा व्यवसाय (राष्ट्रीयकरण) दुरुस्ती विधेयक, 2021 मंजूर करताना या विरोधी सदस्यांनी सभागृहात गोंधळ घातल्याने मार्शलना बोलावावे लागले. मात्र यानंतर दुसरी घटना अशी घडली की राज्यसभेत घटना दुरुस्ती विधेयक सभागृहात मांडण्यात आले. ते घटनेच्या प्रास्ताविकात, प्रस्तावनेत सुधारणा करण्याबाबत होते. पण आधी गोंधळ झाला आणि नंतर शांतता. चर्चेविना आणि सर्व पक्षांशी संवाद न करता असे महत्त्वाचे विधेयक मांडण्यात आल्याने सरकार आणि सत्ताधारी पक्षाला राज्यघटना, संसद आणि संसदीय परंपरा यांचा किती आदर आहे हे दिसून येते. सरकारच्या लोकशाही शैलीबद्दल आणि घटनात्मक संस्थांप्रती असलेल्या जबाबदारीच्या भावनेबद्दल कीती जबाबदार आहे हा प्रश्न आहे .
2014 नंतर घटनात्मक संस्थांच्या कामगिरीचे लेखापरीक्षण केले अथवा आढावा घेतला तर असा निष्कर्ष निघेल की बहुतांश घटनात्मक संस्था हळूहळू त्यांच्या स्वायत्ततेला ग्रहण लागले आहे व त्यांना सरकार किंवा पंतप्रधान म्हणतात. त्याच्या अप्रत्यक्ष नियंत्रणाखाली आणण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. कायदेमंडळ, कार्यपालिका आणि न्यायपालिका यांच्यात सुदृढ संतुलन राखणाऱ्या घटनेतील नियंत्रण आणि संतुलन यंत्रणा बिघडवण्याचाही प्रयत्न केला जात आहे.
ज्या संस्थांना थेट राज्यघटनेनुसार स्वतंत्र आणि वेगळा दर्जा आहे आणि ज्यांचे अधिकारी सरकारचा हस्तक्षेप करतात. कार्यकारिणीची नियुक्ती देखील मर्यादित आहे, म्हणजेच सरकार त्यांची नियुक्ती करू शकते, परंतु ते त्यांना गुंतागुंतीच्या प्रक्रियेशिवाय काढून टाकू शकत नाही. उदाहरणार्थ, सर्वोच्च न्यायालय आणि उच्च न्यायालय, मुख्य निवडणूक आयुक्त, भारताचे नियंत्रक आणि महालेखापरीक्षक, मुख्य माहिती आयुक्त यांसारख्या काही इतर संस्था आहेत.

पण आणखी एक घटनात्मक संस्था आहे जी संसदीय लोकशाहीची मातृसंस्था आहे, ती म्हणजे भारतीय संसद, तिच्या प्रतिष्ठेलाही गेल्या 7 वर्षात घसरण झाली आहे आणि सत्ताधारी पक्षाच्या पक्षीय अजेंड्यानुसार तिची मोडतोड करण्याचे षडयंत्र रचले गेले आहे. संसदेच्या दोन्ही सभागृहांचे अध्यक्ष वा सभापती व उपसभापती यांनीही ते अध्यक्ष असलेल्या त्यांच्या सभागृहाची प्रतिष्ठा पाहिली हे खेदजनक आहे. आपल्या पक्षहिताच्या बंधनातून मुक्त होऊन घटनात्मक प्रमुखाची भूमिका पार पाडण्यात ते अपयशी ठरले. सभागृहात प्रोटोकॉल आणि दर्जा असूनही, त्यांच्याकडे कधीकधी सरकारचे प्रचारक विस्तारक म्हणून पाहिले जात आहे .

या घसरणीचा सर्वात मोठा पुरावा म्हणजे राज्यसभेत तीनही शेतकरी कायदे कोणत्याही चर्चेशिवाय आणि मतांची विभागणी न करता मंजूर होणे आणि नंतर कोणतीही चर्चा न करता आणि मतांचे विभाजन न करता संमत झालेले तीनही कृषी कायदे मागे घेण्यात आले. सरकारची ही दोन्ही कृती आगामी काळात संसदीय इतिहासाच्या कोणते संदेश देत आहेत व धडे ठरतील, ती कशी आणि का आणली गेली आणि कशी आणि का मागे घेण्यात आली. ते आणताना सभागृहात सविस्तर चर्चा झाली नाही किंवा ही अशी घटना झाली की सिंह सापळ्यात अडकला आणि सुखरुप सापळ्यातून निघाला आणि सारा खेळ संपला असे झाले आहे .एका वर्षात, कायदे मंजूर आणि रद्द होण्याच्या दरम्यान, या तीन कृषी विधेयकांनी देशाला सरकार आणि पंतप्रधानांची ताकद, राजकीय कार्यक्षमता, सत्ताधारी पक्षाच्या आर्थिक धोरणांचा पोकळपणा यामुळे जनतेला शेतकरी यांना संघर्ष करण्याची प्रेरणा दिली आहे. आणि हे कायदे समंत करतांना सरकारचे पितळ उघडे झाले आहे

पण असे वाटले की कायद्याचा मसुदा कसा तयार करायचा हे सरकारला माहीत नाही, ना त्यांच्या खासदारांना हे विधेयक मांडायचे आहे, किंवा ते त्यासाठी तयारही नव्हते, की त्यावर चर्चा होईल. या तीन कायद्यांचे देशाच्या कृषी संस्कृतीवर काय दूरगामी परिणाम होतील, याचा कोणताही गृहपाठ सरकारने केलेला नव्हता .
मोदीजीनी , हा कायदा आणला असेल, तर त्यांनी तो काही तरी विचार करूनच आणला असे भक्त गृहीत धरून बसले होते, आणि मोदी है तो मुमकीन है या धर्तीवर आपण कायदा मंजूर करून घेऊ, असे वाटणे त्यांच्यासाठी चुकीचे नव्हते. मोदीजींनीही ‘काहीतरी’ विचार करून हे तीन कायदे आणले होते आणि ते मंजूरही झाले. पण दुर्दैवाने हा कायदा संमत होत असताना राज्यसभेचे उपसभापती सभागृहाचे सभापती म्हणून बसले होते, पण त्यांचे आचरण शिस्तबद्ध असल्यासारखे वाटत होते. ते सोडू शकत नसलेल्या आदेशाचे पालन करण्याचा त्यांचा निर्धार दिसत होता. ज्यांनी राज्यसभेच्या कामकाजाचा व्हिडिओ पाहिला आहे त्यांना माझा मुद्दा समजू शकतो. राज्यसभेसाठी तो काळा दिवस होता. त्या आपत्तीला सरकारपेक्षाही राज्यसभेचे अध्यक्ष आणि उपसभापती जबाबदार आहेत, ज्यांनी संसदीय परंपरा आणि शिष्टाचार जपण्याऐवजी स्वतःहून विघटन होऊ दिले ते लज्जास्पद होते.

कृषीविषयक कायदे आता अस्तित्वात नाहीत आणि त्यांच्या तरतुदीवर चर्चा करण्याचे कोणतेही औचित्य नाही, परंतु गेल्या सात वर्षांत संसदेत ज्या पद्धतीने काही कायदे सरकारने केले आहेत आणि त्यावर सविस्तर चर्चाही झाली नाही किंवा नियमांनुसार त्यांची विभागणीही झाली नाही. एकप्रकारे संसदेची अवहेलना करणाऱ्या चर्चा होणे आवश्यक आहे. संसदेत कायदा कसा बनवला जातो यावर एक नजर टाकूया.

कायदा करण्यासाठी, तो सरकार किंवा खाजगी सदस्य संसदेच्या कोणत्याही सभागृहात विधेयकाच्या स्वरूपात सादर केला जाऊ शकतो. थोडक्यात, विधेयके दोन प्रकारची असतात:

(1) सरकारी विधेयक आणि

(2 ) खाजगी सदस्यांची विधेयके.

विधेयकाचा मसुदा त्या विषयाशी संबंधित सरकारच्या मंत्रालयातील कायदा मंत्रालयाच्या मदतीने तयार केला जातो. मंत्रिमंडळाच्या मंजुरीनंतर ते संसदेसमोर आणले जाते. तो संसदेच्या कोणत्याही सभागृहात संबंधित मंत्री मांडू शकतो. केवळ वित्त विधेयकाच्या बाबतीतच ते राज्यसभेत मांडता येत नाही.

कायदा होण्यापूर्वी प्रत्येक विधेयकाचे तीन वाचन होते.

विधेयक ‘परिचय ओळख ‘ हे विधेयकाचे पहिले वाचन आहे. त्यावर या पातळीवर चर्चा होत नाही.

विधेयकाचे दुसरे वाचन हा सर्वात तपशीलवार आणि महत्त्वाचा टप्पा आहे कारण या टप्प्यात त्याचे परीक्षण आणि तपशीलवार आणि चर्चा केली जाते.

जेव्हा विधेयकातील सर्व कलमे आणि अनुसूची, जर असतील तर, सभागृहाने विचारात घेतली आणि स्वीकारली. मग मंत्री हे विधेयक मंजूर करण्‍यासाठी प्रस्ताव करू शकतात. याला तिसरे वाचन म्हणतात.

ज्या सभागृहात हे विधेयक मांडले जाते त्या सभागृहात ते मंजूर झाल्यानंतर ते दुसऱ्या सभागृहाकडे संमतीसाठी पाठवले जाते. तेथे हे विधेयक या तीन टप्प्यांतून पुढे जाते.

जेव्हा एखाद्या विधेयकावर दोघांमध्ये मतभेद झाल्यामुळे गतिरोध निर्माण होतो तेव्हा एक विलक्षण परिस्थिती उद्भवते. जो दोन्ही सभागृहांच्या संयुक्त बैठकीत सोडवला जातो. जेव्हा एखादे विधेयक दोन्ही सभागृहांनी स्वतंत्रपणे किंवा संयुक्त बैठकीत मंजूर केले, तेव्हा ते राष्ट्रपतींकडे पाठवले जाते. राष्ट्रपतींनी संमती दिल्यास, विधेयक संमतीच्या तारखेपासून कायदा बनते.

घटनादुरुस्तीद्वारे घटनेतील कोणतेही कलम बदलले जाऊ शकते. परंतु सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयानुसार संविधानाची मूलभूत रचना किंवा मूलभूत घटक नष्ट किंवा कमी करणारा कोणताही बदल करता येणार नाही.

संसदेच्या कामकाजातील वैविध्यतेबरोबरच कामातील व्यस्तताही आहे. वेळ मर्यादित असल्याने, संसदेसमोर मांडलेल्या सर्व इतर बाबी सखोल विचाराच्या अधीन नाहीत. त्यामुळे संसदीय समित्यांकडून अतिरिक्त कायदेमंडळाचे काम केले जाते. काही अपवाद वगळता संसदेच्या दोन्ही सभागृहांच्या समित्यांची रचना सारखीच आहे. घटनेच्या कलम 118 अंतर्गत दोन्ही सभागृहांनी बनवलेल्या नियमांनुसार ते लागू केले आहे. साधारणपणे हे दोन प्रकारचे असतात.

स्थायी समित्या, ज्या दरवर्षी किंवा वेळोवेळी निवडल्या जातात किंवा नियुक्त केल्या जातात. त्यांचे काम कमी-अधिक प्रमाणात सतत चालू असते.

ए तदर्थ समित्या, ज्या आवश्यकतेनुसार नियुक्त केल्या जातात आणि त्यांनी त्यांचे काम पूर्ण केल्यानंतर आणि त्यांचे अहवाल सादर केल्यानंतर ते संपतात.

संसदेने 1993 मध्ये विभाग-संबंधित स्थायी समित्यांची स्थापना केली होती. सध्या अशा 24 समित्या विभाग आणि मंत्रालयांशी संलग्न आहेत. प्रत्येक समितीमध्ये 31 सदस्य असतात. त्यापैकी 21 लोकसभेचे आणि 10 राज्यसभेचे आहेत. संसदेतील पक्षांच्या सदस्यांच्या संख्येनुसार त्यांना या समितीचे सदस्यत्व दिले जाते. या विधेयकाचा कायदा होण्यासाठी स्थायी समितीत विचार केला जातो. त्यासाठी सर्वसामान्यांकडून सूचनाही मागविण्यात आल्या आहेत. समिती तज्ञांना देखील या विषयावर त्यांचे मत घेण्यासाठी आमंत्रित करू शकते. अशा प्रकारे समिती आपला अहवाल तयार करते, तो सभागृहाच्या पटलावर ठेवला जातो.

संसदीय समितीची शिफारस सभागृहात मान्य झाल्यास कोणत्याही प्रकारची सक्ती नाही. सर्व विधेयकांवर सविस्तर चर्चा करण्यासाठी आणि सर्व विधेयकांसाठी लोकांचे मत घेण्यासाठी सभागृहाला पुरेसा वेळ नसल्यामुळे ही समिती स्थापन करण्यात आली आहे. सर्व बिले समितीकडेही पाठवली जात नाहीत. समितीकडे न जाता विधेयक मंजूर झाल्याची अनेक उदाहरणे आहेत.

स्थायी समिती ही एका छोट्या संसदेसारखी असते, जी पक्षीय राजकारणाच्या वर वस्तुनिष्ठपणे मुद्द्यांकडे पाहते. यामध्ये विविध कल्पनांवर चर्चा करून लोकहिताच्या शिफारशी दिल्या जातात. संसदेत अनेक मुद्दे आहेत वेळेअभावी . प्रत्येक पैलूवर सर्वसमावेशक चर्चा होऊ शकत नाही. ते काम संसदीय समिती करते. यामध्ये छोट्या-छोट्या गोष्टींवर चर्चा करून त्यानुसार मसुदा तयार केला जातो. संसदेचे अधिवेशन साधारणतः शंभर दिवस चालते, तर या समित्या नेहमी कार्यरत असतात.

ब्रिटन आणि अमेरिकेतही अशा समित्यांची व्यवस्था आहे. सदनात सदस्याला जी कर्तव्ये, आणि विशेषाधिकार मिळालेले असतात, ते कायम सदस्य म्हणूनही उपभोगत असतात. स्थायी समितीच्या कामकाजात न्यायव्यवस्थाही हस्तक्षेप करू शकत नाही. स्थायी समित्यांची व्यवस्था देखील समर्पक आहे कारण ती शासनाच्या योजना जनतेच्या हितासाठी चालवण्यास उपयुक्त आहे की नाही हे पाहण्याचे काम करते. सरकारने कायदा करण्यासाठी सभागृहात विधेयक आणल्यास समाजातील प्रत्येक घटकाला त्यांचे मत घेण्याची संधी देणे आणि त्या आधारे सुसंगत अहवाल देणे ही समितीची प्रमुख जबाबदारी आहे. विधेयकाच्या मसुद्यात सरकारने आपला अहवाल समाविष्ट केला किंवा फेटाळला तरीही.

2014 नंतर सरकारने असे काही कायदे केले आहेत ज्यांची संसदेत चर्चा झाली नाही व संसदीय नियम पाळले गेले नाहीत. उदाहरणार्थ, नोटाबंदी, कलम ३७० रद्द , नागरिकत्व सुधारणा विधेयक आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे हे तीन शेतकरी कायदे. प्रत्येक सत्ताधारी पक्षाला आपला राजकीय अजेंडा अंमलात आणण्याचा आणि बहुसंख्य जनतेने दिलेली निवडणूक आश्वासने पूर्ण करण्याचा अधिकार आहे, परंतु त्या आश्वासनांची अंमलबजावणी त्याच संसदीय अधिवेशने आणि कायद्याच्या नियमांद्वारेच केली जाईल आणि हुकूमशाहीच्या खोट्या इशाऱ्याने नाही. शासक त्यानुसार.
वर नमूद केलेले सर्व कायदे अतिशय महत्त्वाचे आहेत आणि त्यांचा प्रभाव व्यापक आहे, परंतु ते संसदीय समितीकडे गेले नाहीत, त्यांच्या तज्ज्ञांचा सल्ला घेतला गेला सल्ला घेतला गेला नाही विविध माध्यमातून लोकांमध्ये चर्चा झाली नाही, आणि सभागृहात आवाजी मताने पारित झाले खरे तो कायदा बनवला नव्हता, तर तो कायदा लादला होता. याचा परिणाम असा झाला की या कायद्यांना शेतकर्‍यांकडून तीव्र विरोध झाला, आणि सरकारला एकतर ते मागे घ्यावे लागले . तसेच घाईगडबडीत कायदे बनवण्यावर आणि विधेयक मंजूर करण्यावर तृणमूल काँग्रेसचे खासदार डेरेक ओब्रायन यांनी टोमणा मारताना म्हटले की, कायदे चाट डंपलिंगसारखे बनवले जात आहेत.

अशा कायद्यांचे काय परिणाम होऊ शकतात, हे वर्षभरापासून सुरू असलेल्या शेतकरी आंदोलनातून दिसून आले आहे. हे आंदोलन सरकारच्या मनमानी, आडमुठेपणा, मग्रुरी याविरोधातही होते, ते कायद्याच्या आणि कृषी धोरणाच्या विरोधात होते. लपून झपून कायदे करणे, आणि ते गुप्तपणे मागे घेणे, हे सरकारच्या मक्तेदारीच्या कारभाराची साक्ष देते. 2014 नंतर पंतप्रधानपद इतके सत्ताकेंद्रित होत चालले आहे की, संविधानातील सत्ता विकेन्द्रीकरण , वादविवाद, चर्चा, मंत्रिमंडळाची संकल्पना, जनसंवाद इत्यादी लोकशाही प्रक्रिया हळूहळू अप्रासंगिक होत आहेत. आम्ही निवडलेल्या संसदीय पद्धतीमध्ये पंतप्रधान हा मंत्रिमंडळाचा प्रमुख नसून सर्व समानांमध्ये प्रथम आहे. पण आज तशी परिस्थिती नाही.

2014 नंतरच ही परिस्थिती निर्माण होऊ लागली आणि यावर भाष्य करताना अरुण शौरी यांनीही हे अडीच लोकांचे सरकार असल्याचे म्हटले होते. नरेंद्र मोदी, अमित शहा यांना दोन आणि अरुण जेटली यांना अर्धे मानून हा टोमणा मारण्यात आला. आता फक्त दोघांचे हे सरकार इतरत्र विचारात घेतले जात आहे. याचा अर्थ संसदेत चर्चा हा वेगळा विषय आहे, पण या कायद्यांच्या गुणवत्तेवर मंत्रिमंडळातही उघडपणे चर्चा झाली की काय, अशी शंका आहे. नोटाबंदीसारख्या अत्यंत महत्त्वाच्या आर्थिक निर्णयाबाबत विरोधकांनी संसदेत शंका व्यक्त केली होती की, हा निर्णय घेताना अर्थमंत्र्यांशी चर्चा झाली नाही. आज नोटाबंदी हे केवळ अयशस्वी ठरली आणि आजही त्या धक्क्यातून देशाची अर्थव्यवस्था आजतागायत सावरलेली नाही हे असे आत्मघातकी आर्थिक पाऊल असल्याचे सिद्ध झाले आहे.

संसद सर्वोच्च आहे, या पवित्र वाक्याने जुमल्यांच्या गर्दीत जुमल्यासारखे रूप धारण करू नये, याची आपण सर्वांनी काळजी घेतली पाहिजे. पंतप्रधान हे सरकारचे प्रमुख असतात आणि सरकार चालवण्यासाठी त्यांना लोकांनी निवडून दिलेले असते, पण ते निरंकुश नाहीत आणि त्यांच्या समर्थकांनीही असा विचार करू नये हे न समजण्यापलीकडेआहे . मात्र इथे सुरक्षेच्या नावाखाली खासदारांना संसदेत येण्याच्या वेळी रोखले जाते, सभागृहात अडथळा आणण्याच्या नावाखाली खासदारांचे निलंबन केले जात आहे, त्यांची माहितीही सभागृहाच्या अध्यक्षांना दिली जात नाही. विशेष म्हणजे, राज्यसभेच्या उपसभापतींचे वर्तन हे सरकारच्या आज्ञाधारक होय मिस्टर पंतप्रधानांच्या धर्तीवर होत आहे, ना पंतप्रधानांची प्रतिमा चांगली होत आहे ना संसदेची प्रतिष्ठा वाढत आहे. त्यामुळे देशाच्या सर्वोच्च लोकशाही आणि घटनात्मक संस्थेचे महत्त्व कमी होत असून, राज्यसभेच्या अध्यक्ष व उपसभापतींकडून राज्यसभेच्या प्रतिष्ठेला झालेली इजा खेदजनक आणि दुर्दैवी आहे.

एक सजग, सजग आणि जागरुक नागरिक या नात्याने, देशाच्या संविधानानुसार आपले हक्क व कर्तव्ये लक्षात ठेवून, लोकशाही मूल्यांना उद्ध्वस्त करणाऱ्या, मक्तेदारीवादी सत्ताकेंद्राकडे नेणाऱ्या सत्तेच्या प्रत्येक हालचालीविरुद्ध आवाज उठवला पाहिजे. हीच शेतकरी चळवळीची सर्वात मोठी उपलब्धी आहे की, या आंदोलनाने जनतेचे व्यापक स्वरूप उघड केले आणि सत्तेचा अहंकार नष्ट केला. संवैधानिक संस्थांचे ऱ्हास हे देशासाठी घातक आहे.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button