सामाजिक

उपासमार व बेरोजगारीच्या समस्येवर तोडगा काढण्यात प्राधान्य हवे

उपासमार व बेरोजगारीच्या समस्येवर तोडगा काढणे याला प्राधान्य हवे

डॉलर आणि रुपयाच्या संदर्भात आपल्या अर्थमंत्र्यांचे नुकतेच केलेले विधान असेच काहीसे संकेत देत आहे. न्यूयॉर्कमध्ये दिलेल्या या निवेदनात त्यांनी म्हटले आहे की, रुपयाचे मूल्य कमी झालेले नाही, डॉलरची स्थिती मजबूत झाली आहे. रुपयाचे अवमूल्यन किंवा डॉलर वाढणे याचा अर्थ एकच आहे . जगातील इतर अनेक देशांच्या चलनातही घसरण झाली आहे हे खरे आहे, पण हे वास्तव बदलत नाही की 2014 साली एक डॉलरची वस्तू घेण्यासाठी सुमारे चाळीस रुपये खर्च करावे लागत होते, आता ऐंशी रुपयांपेक्षा जास्त आहे खर्च करावे लागत आहे.
डॉलर आणि रुपयाच्या किमतीतील तफावतीचा आर्थिक दृष्टीने आणखी काही अर्थ असू शकतो, पण तज्ज्ञांच्या अशा विधानांमुळे सर्वसामान्यांचा भ्रमनिरास होतो.

गोंधळ घालण्याचा हा खेळ आपल्या राजकारण्यांकडून अनेकदा खेळला जातो. अशाच एका खेळाचे उदाहरण ग्लोबल हंगर इंडेक्सबाबतही पसरवले जात आहे. जागतिक भूक निर्देशांकाच्या तक्त्यात भारताची स्थिती गेल्या वर्षीपेक्षा काहीशी वाईट झाल्याबद्दल एका आंतरराष्ट्रीय संस्थेने नुकत्याच प्रसिद्ध केलेल्या निवेदनात चिंता व्यक्त करण्यात आली आहे. 121 देशांच्या या यादीत भारताचा क्रमांक आता 107 वा आहे, तर गेल्या वर्षी म्हणजेच 2021 मध्ये 116 देशांमध्ये भारताचे स्थान 101 वे होते.

ग्लोबल हंगर इंडेक्स हा जगातील भुकेची पातळी मोजण्यासाठी एक उपाय आहे आणि त्यानुसार भुकेच्या बाबतीत भारताची स्थिती पाकिस्तान, बांगलादेश, श्रीलंका इत्यादी शेजारी देशांपेक्षा वाईट आहे. या यादीत फक्त अफगाणिस्तान आमच्या खाली आहे. या यादीने आपल्या नेत्यांना परिस्थितीचे गांभीर्य लक्षात आणून दिले असते आणि परिस्थिती सुधारण्यासाठी आपण काय करणार आहोत, याविषयीची विधाने केली असती, पण आपल्या नेत्यांना आंतरराष्ट्रीय स्तरावरचा हेतू माहीत होता. ज्या संस्थेने यादी जारी केली. त्या विषयी सरकारने शंका उपस्थित केली आहे .त्यांना वाटते की काही विदेशी एजन्सी जाणूनबुजून भारताची बदनामी करू इच्छितात गेल्या वर्षीही भारताने या यादीबाबत नाराजी व्यक्त केली होती.

या संस्थेने भुकेचा निर्देशांक ठरवण्यासाठी चार मापदंड निश्चित केले आहेत, या चारपैकी तीन बाबींचा थेट संबंध उपासमाराशी नसून पाच वर्षांपर्यंतच्या मुलांच्या कुपोषणाशी आहे. या आधारावर भारत हा जागतिक निर्देशांक गोंधळात टाकणारा असल्याचे सरकार सांगत आहे.

तथापि, आकडेवारी आणि हेतूंवर शंका घेण्याऐवजी परिस्थिती समजून घेण्याचा आणि त्यात सुधारणा करण्याचे मार्ग शोधण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे. आज आपल्या देशात अन्नधान्याचा तुटवडा नाही हे खरे आहे आणि 80 कोटी लोक मोफत अतिरिक्त धान्य देऊन भुकेशी लढत आहेत. पण आपल्या देशातील रोजगार आणि महागाईची स्थिती केवळ सरकारी प्रयत्नांचा खुजेपणा दाखवत आहे. या दिशेने आणखी जे काही केले पाहिजे, ते होत नाही. बेरोजगारीची परिस्थिती अशी आहे की, सर्व दावे आणि आश्वासने देऊनही शहरी आणि ग्रामीण भागातील लोक उपजीविकेच्या शोधात भटकत आहेत. जागतिक बँकेचे माजी अर्थतज्ज्ञ कौशिक बसू यांनी काही काळापूर्वी सांगितले होते की, आपल्या देशातील प्रत्येक चार तरुणांपैकी एक बेरोजगार आहे, म्हणजे २५ टक्के बेरोजगारी ही परिस्थिती केवळ तरुणांची असुन, वृद्धांनाही बेरोजगारीचा सामना करावा लागत आहे.

जगभर बेरोजगारी हे एक आव्हान आहे हे खरे आहे, पण त्याकडे दुर्लक्ष करणे म्हणजे या समस्येतून सुटका होणे असे नाही. बेरोजगारी, गरिबी, महागाई, आरोग्य यांसारख्या समस्यांना सामोरे जाण्याची गरज आहे. जेव्हा समस्यांचे अस्तित्व मान्य केले जाते तेव्हाच हे शक्य होते. या समस्यांकडे लक्ष वेधणाऱ्यांच्या हेतूबद्दल शंका घेणे कोणत्याही प्रकारे समर्थनीय आहे असे म्हणता येणार नाही.

बेरोजगारी, महागाई, आरोग्य आणि गरिबी या आजच्या आपल्या सर्वात मोठ्या समस्या आहेत. त्यांच्याकडे दुर्लक्ष करणे म्हणजे स्वतःकडे दुर्लक्ष करणे होय. आज ज्या प्रकारे महागाई वाढत आहे, ती धोकादायक स्थिती आहे. महागाई आणि बेरोजगारी मिळून देशाची सामाजिक बांधणी कमकुवत होत आहे. ही परिस्थिती सुधारली पाहिजे. ज्याप्रमाणे गालिच्याखाली कचरा टाकल्याने स्वच्छता होत नाही, त्याचप्रमाणे या समस्यांकडे दुर्लक्ष केल्यास समस्येचे गांभीर्य वाढणार आहे.

कोविड काळात 80 कोटी लोकांना मोफत अन्नधान्य देणे ही एक आवश्यक आणि चांगली कृती होती, तरीही ही प्रक्रिया आताही सुरू ठेवण्यात अर्थ आहे. परंतु समस्येवर उपाय फुकट अन्नधान्य नसून समस्या मुळापासून नष्ट करण्याची गरज आहे. गरिबी इतकी का वाढली की ऐंशी कोटी लोकांना कोरड्या भाकरीसाठीही भिकाऱ्यासारखे हात पसरावे लागले? या ‘का’चे उत्तर शोधण्याची गरज आहे, ही ‘का’ अस्तित्वात नाही, अशी परिस्थिती निर्माण करण्याची गरज आहे. हे तेव्हाच शक्य आहे जेव्हा आपण प्रथम ही परिस्थिती समजून घेणे आवश्यक मानतो. स्पष्ट शब्दात हे मान्य करावे लागेल की बेरोजगारी आणि महागाई या आपल्या समस्या आहेत हे मान्य करावे लागेल. रुपयाचे मूल्य कमी झाले नाही, डॉलरचे मूल्य वाढले, त्यामुळे फरक पडणार नाही, असे सांगितले. चाकू खरबूजावर पडला किंवा चाकूवर खरबूज पडला, त्याचा अर्थ आणि परिणाम समान आहेत. हे कापलेले खरबूज आहे. आज देशात जी परिस्थिती निर्माण होत आहे, त्यात देशातील सर्वसामान्य नागरिक होळपडत चालला आहे. त्याच्या समस्येकडे क्षुद्र राजकारणाच्या वरती पाहण्याची गरज आहे. तेव्हाच वास्तव दिसेल, तरच वास्तव बदलेल.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button