देश

बाढती बालश्रम समस्या देशाच्या विकासातील अडसर

बाढती बालश्रम समस्या देशाच्या विकासातील अडसर

भारत सर्व क्षेत्रात आर्थिक विकास होत असूनही वाढती गरिबी ही एक फार मोठी समस्या असून भारतातील एक तृतीयांश लोकसंख्या दारिद्र्यरेषेखालील आहे. गरीबीचे निम्न राहणीमान, कमी उत्पन्न आणि रोजगाराचा अभाव यामुळे गरीब कुटुंबांना आपल्या मुलांना शिकवण्याऐवजी कामावर ठेवण्याशिवाय पर्याय नाही.

मुले ही केवळ वर्तमानच नाही तर देशाचे भविष्यही आहेत. एखाद्या देशाची मुलं सध्या जितकी सुरक्षित असतील तितकं त्या देशाचं भविष्य उज्ज्वल असेल. परंतु आपल्या महापुरुषांनी मुलांच्या सुखी जीवनाबाबत जी स्वप्ने पाहिली होती, ती स्वप्ने आता नुसती कल्पना झाली असून बालकांचे होणारे शोषण ह्या समस्याने विक्राळ रुप धारण करत आहे. विकासाच्या वाटेवर वाटचाल करणाऱ्या भारतातील आजही करोडो मुले पोटभर अन्नासाठी भाकरी साठी पराकोटीचा संघर्ष करावा लागत आहे ते उपाशी राहत असून हे खूप दुर्दैवी आहे. ज्या वयात शाळेत जाण्यासाठी मुलांच्या हातात पुस्तकांनी भरलेली पिशवी असावी, त्या वयात त्यांच्याकडे मजुरीचे ओझे असते. बालकामगार कायद्यानुसार, देशात १४ वर्षांखालील मुलांना मजुरी आणि धोकादायक काम करायला लावणे हा गुन्हा आहे, तरीही मुलांना धोकादायक काम करायला लावण्याची प्रक्रिया अव्याहतपणे सुरू आहे. विशेष म्हणजे, देशात ८.३ दशलक्षाहून अधिक बालकामगार आहेत, ज्यांचे वय ५ ते १४ वर्षांच्या दरम्यान आहे. युनायटेड नेशन्स इंटरनॅशनल लेबर ऑर्गनायझेशनने बालमजुरीची व्याख्या अशी केली आहे जे मुलांचे बालपण, त्यांची क्षमता आणि त्यांचा सन्मान हिरावून घेते आणि ते त्यांच्या शारीरिक आणि मानसिक विकासासाठी हानिकारक आहे. शेती, बांधकाम, खाणकाम आणि घरगुती सेवा यासारख्या विविध कामांमध्ये बालमजुरी पसरलेली आहे.

वेगवेगळ्या कारणांमुळे मुलांना बालमजुरी करायला लावले जाते. स्थलांतर, आपत्कालीन परिस्थिती, योग्य कामाची उपलब्धता नसणे आणि गरिबी हे सर्वात प्रभावित करणारे घटक म्हणून ओळखले जातात. शिवाय, मुलांवर त्यांच्या कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करण्याचा प्रचंड ताण असतो, कारण बहुतेक प्रकरणांमध्ये त्यांच्याकडे उत्पन्नाचे दुसरे कोणतेही साधन नसते. बालमजुरीमुळे लहान वयातच मुलांना शारीरिक व मानसिक आघात सहन करावे लागतात. हिंसाचाराला बळी पडणारी ही मुले उदासीनता, अपराधीपणा, चिंता, आत्मविश्वासाचा अभाव आणि निराशा यासारख्या मानसिक आजारांना बळी पडतात. बालकामगार भारतात तसेच आफ्रिका, दक्षिण अमेरिका आणि अगदी युरोपातही अनेक ठिकाणी आहेत. बिहार, उत्तर प्रदेश, राजस्थान, मध्य प्रदेश आणि महाराष्ट्र ही भारतातील मुख्य राज्ये जिथे बालकामगार जास्त आहेत. ही अशी राज्ये आहेत जिथे देशातील एकूण बालकामगार लोकसंख्येपैकी निम्म्याहून अधिक लोक काम करतात. उत्तर प्रदेशमध्ये बालकामगारांची सर्वाधिक संख्या आहे, भारतातील 20 टक्क्यांहून अधिक बालकामगार एकट्या या राज्यातील रहिवासी आहेत. या प्रदेशात प्रचलित असलेल्या रेशीम उद्योगात यापैकी बहुतांश बालकामगार काम करतात. पाच वर्षांपेक्षा कमी वयाची मुलं दिवसातील बारा तासांपेक्षा जास्त, आठवड्याचे सात दिवस कारखान्यांमध्ये काम करतात.

देशाचा सतत विकास असूनही गरिबी ही एक मोठी समस्या आहे. भारतातील एक तृतीयांश लोकसंख्या दारिद्र्यरेषेखालील आहे. गरीब राहणीमान, कमी उत्पन्न आणि रोजगाराचा अभाव यामुळे गरीब कुटुंबांना आपल्या मुलांना शिकवण्याऐवजी कामावर ठेवण्याशिवाय पर्याय नाही. आर्थिक दबाव कमी करण्यासाठी आणि अतिरिक्त पैसे मिळवण्यासाठी अनेकदा या मुलांना त्यांचे पालक बाल तस्करांना विकतात. भारतात बालमजुरीवर कारवाई करण्यासाठी गेल्या काही दशकांमध्ये अनेक कायदे अंमलात आले आहेत. या कायद्यांमध्ये १९७६ चा बंधपत्रित कामगार (निर्मूलन) प्रणाली कायदा आणि २०१६ च्या बालकामगार (प्रतिबंध आणि नियमन) सुधारणा विधेयकाचा समावेश आहे. भारत सरकारनेही बाल शोषणाच्या चौकशीसाठी गुरुपादस्वामी यांच्यासारख्या समित्या आणि संस्था स्थापन केल्या आहेत. कामगार आणि रोजगार मंत्रालयाने १९८० च्या दशकाच्या उत्तरार्धापासून बालकामगारांचे पुनर्वसन करण्यासाठी अनेक प्रकल्प राबवले आहेत. केअर इंडिया, चाइल्ड राइट्स आणि यू अ हँड इन हँड इंडिया सारख्या गैर-सरकारी संस्था (एनजीओ) बालमजुरी समाप्त करण्याच्या लढ्यात सरकारला मदत करण्यासाठी स्थापन करण्यात आल्या आहेत. कटू वास्तव हे आहे की आपल्या समाजाने बालमजुरी हा एक सामाजिक नियम म्हणून स्वीकारला आहे.

गरिबी निर्मूलनाच्या दिशेने उल्लेखनीय प्रगती
जेव्हा आपण समाज म्हणून या शोषक आणि निंदनीय प्रथेबद्दल शून्य सहनशीलतेची वृत्ती स्वीकारू, तेव्हाच आपण ती संपवू शकू. या मुलांना वाचवणे हा एकमेव उपाय नाही. यासाठी बहुआयामी दृष्टीकोन आवश्यक आहे. भारतातील बालमजुरी आणि त्याचे शोषण रोखण्यासाठी बालमजुरीविरोधातील कायदे अधिक कठोरपणे लागू केले पाहिजेत. तसेच, भारतातील बालमजुरी दूर करण्यासाठी गरिबी आणि विषमता दूर करणे महत्त्वाचे आहे. गरिबी आणि बालमजुरीचे दुष्टचक्र तोडण्यासाठी शिक्षणाची उपलब्धता आवश्यक आहे. एखादा देश विकासाची नवी पायरी तेव्हाच ठरवू शकतो, जेव्हा त्या देशातील मुले शारीरिक, मानसिक आणि शैक्षणिकदृष्ट्या संपन्न असतील. बालमजुरी, बालश्रम बालविवाह, बाल वेश्याव्यवसाय इत्यादी काही सामाजिक दुष्कृत्ये आहेत, ज्यांचा पाया समाजात प्रचलित असलेल्या निरक्षरता, दारिद्र्य आणि बेरोजगारीपासून बनलेला आहे.
कायद्याच्या प्रभावी अंमलबजावणी आणि सजग कृतीशील समाज मन या मुळे ह्या समस्यावर आळा घालता येवू शकते शकता

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button