Games

अर्जैटिंनाच्या विजयाचे नायक लियोनेल मेस्सी

अर्जैटिंनाच्या विजयाचे नायक लियोनेल मेस्सी

सध्या संपूर्ण जग फुटबॉल फिव्हरमध्ये बुडाले आहे. भारतात क्रिकेटची आवड असली तरी फुटबॉलचे चाहते कमी नाहीत. कलकत्त्यासह देशाच्या अनेक भागात लोकांना लियोनेल मेस्सी नावाच्या , अर्जेंटिनाचा कोहिनूर ने आपल्या सरकारच्यााने फुटबॉलचे वेड लागले आहे. त्याची 10 नंबर जर्सीही प्रसिद्ध आहे. यावरुन अर्जेंटिनात तिच्या रसिकांची क्रेझ किती आहे, याचा अंदाज येतो. कतारमध्ये झालेल्या सलामीच्या लढतीत अर्जेंटिनाचा संघ सौदी अरेबियासारख्या संघाकडून पराभूत झाला असला तरी अखेर मेस्सीने आपल्या संघाला अंतिम फेरीत नेण्याची ताकद दाखवून दिली. सौदी अरेबियाला हलक्यात घेतल्याने त्यांचा पराभव झाला असे म्हणता येईल. लॅटिन अमेरिकन देश आणि युरोपमध्ये फुटबॉलची क्रेझ जोरात असली तरी आशिया खंडात पहिल्यांदाच ती पाहायला मिळत आहे. मात्र, आज मेस्सीच्या फुटबॉल शैलीची जादू वाढत आहे. त्याची तुलना फुटबॉलचे जादूगार पेले आणि मॅराडोना यांच्याशी केली जाते. कतारमध्ये सुरू असलेल्या फिफा विश्वचषक स्पर्धेच्या अंतीम फेरीत फ्रान्स विरुद्धच्या रोमांचक विजयाचे श्रेय मेस्सीला जाते.
विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीत अर्जेंटिनाने फ्रान्सवर विजय मिळवल्याने संपूर्ण देश जल्लोषात बुडाला आणि लोक रस्त्यावर उतरून आनंद साजरा करीत आहेत .
अर्जेंटिनाने अंतिम फेरीत फ्रान्सचा पेनल्टी शूटआऊटमध्ये 4- 2 असा पराभव केला. 1986 नंतर देशाचे हे पहिले आणि एकूण तिसरे विजेतेपद आहे.
मैदानावर प्रचंड गर्दी जमलेल्या आणि फुटबॉल चाहत्यांनी जगभरातील त्यांच्या टेलिव्हिजनला चिकटून बसलेल्या एका दमदार थ्रिलरमध्ये टेबल प्रत्येक सेकंदाला वळले. 80व्या मिनिटाला मेस्सी (23व्या मिनिटाला) आणि एंजल डी मारियो (36व्या मिनिटाला) यांच्या गोलमुळे अर्जेंटिनाने आघाडी घेतली. 0 आघाडी मात्र एमबाप्पेने 80व्या आणि 81व्या मिनिटाला दोन गोल करून सामना अतिरिक्त वेळेत नेला.
अतिरिक्त वेळेच्या १०८व्या मिनिटाला मेस्सीने गोल केला, त्यानंतर दहा मिनिटांनी एमबाप्पेने बरोबरी साधत सामना पेनल्टी शूटआऊटमध्ये नेला.
अर्जेंटिनाच्या अनेक शहरांमध्ये सार्वजनिक ठिकाणी मोठ्या स्क्रीन लावण्यात आल्या होत्या जिथे लोकांनी अंतिम सामना पाहिला. अर्जेंटिनाच्या विजयाने सर्वजण जल्लोषात बुडाले.

वास्तविक, अर्जेंटिनाच्या सर्व आशा मेस्सीवर होत्या . अंतिम सामना सुरू होताच स्टेडियम मेस्सी-मेस्सीच्या आवाजाने दुमदुमते होते . अर्जेंटिना संघाचा प्रत्येक विजय हा फुटबॉलचे वेड असलेल्या या देशातील आणि जगभरातील त्यांचे चाहते एखाद्या सणासारखा साजरा करीत आहेत . शेवटचा विश्वचषक अर्जेंटिनाने १९८६ साली जिंकला होता. पुढच्याच वर्षी मेस्सीचा जन्म झाला. यावेळी अर्जैटिंना मेस्सीमुळेच विश्वचषक जिंकला
खरं तर, मेस्सीचा विजेचा वेगवान फुटबॉल क्रीडाप्रेमींना आकर्षित करतो. खेळात झपाट्याने दिशा बदलणे, फुटबॉलवर ताबा ठेवणे आणि विरोधी संघाची संरक्षण रेषा मोडून काढणे ही मेस्सीची खेळाची रणनीती त्याची जादू सांगते. त्याच्या खेळाची जादू प्रतिस्पर्ध्यांवरही अशा प्रकारे वर्चस्व गाजवते की या दबावाखाली बलाढ्य संघही विस्कळीत होऊ लागतो. बलाढ्य खेळाडूही त्याच्यासमोर निस्तेज दिसतात.
निःसंशयपणे, मेस्सी या क्षणी जगातील सर्वोत्तम फुटबॉल खेळाडूंपैकी एक असून त्याचा खेळ चमकदार आणि आक्रमकही आहे. या विश्वचषकात मेस्सीनेच ताकद दाखवली आहे, असेही नाही. त्याच्या खेळाची आकडेवारी पाहिल्यास हे स्पष्ट होते की तो केवळ स्वत: गोल करत नाही तर त्याच्या सहकाऱ्यांनाही अशा संधी उपलब्ध करून देतो. त्याच्या संघाने या वर्षात केलेल्या एकूण गोलांपैकी 16 गोल आहेत. त्याने विश्वचषकात खेळलेल्या 25 सामन्यांच्या सर्वोच्च धावसंख्येची बरोबरी केली आहे. या विश्वचषकात पोर्तुगालचा ख्रिस्तियानो रोनाल्डो आणि जगातील अव्वल खेळाडूंमध्ये गणला जाणारा ब्राझीलचा अव्वल खेळाडू नेमार आपापल्या संघांना विश्वचषकात विजेतेपद मिळवून देण्यात अपयशी ठरले असताना, मेस्सी आपल्या देशाला विजेतेपद मिळवून देण्यात यशस्वी झाला आहे त्याच्या अप्रतिम खेळाच्या जोरावर अर्जेंटिनाला विश्वचषक जिंकून दीले आहे .

अंतिम फेरीत अर्जेंटिनाचा सामना फ्रान्स शी झाला . फ्रान्स हा गेल्या वेळचा विश्वचषक विजेता देखील होता आता सौदी अरेबियासोबत खेळल्या गेलेल्या पहिल्या सामन्यासारखी चूक अर्जेंटिना संघाने पुन्हा केली नाही,आणि शेवटपर्यंत त्यांच्या विजयाच्या आशा अबाधित ठेवल्या . मेस्सीच्या संघाने सलग 36 सामने जिंकले होते. आपला संघ सौदी अरेबियासारख्या संघाकडून हरेल याची मेस्सीने स्वप्नातही कल्पना केली नसेल. मात्र या पराभवाचा धडा संघाला सावध झाला आणि संघाने अशा चुका पुन्हा केल्या नाहीत.

एका खेळाडूच्या बळावर प्रत्येक सामन्यात विजय मिळवणे शक्य नसले तरी ते सांघिक कार्य असते, पण मेस्सीसारख्या खेळाडूच्या उपस्थितीने संघाचे मनोबल उंचावते. तो संघात प्रचंड उत्साह आणतो. मेस्सीसारख्या खेळाडूंच्या मदतीने ते अशक्य गोष्टीला सत्यात उतरवू शकतात, असा आत्मविश्वास त्यातून निर्माण होतो.
सामना जसजसा पुढे जात होता तसतसा भावनांचा ओघही वाढत होता. लोक रडत होते, त्यांच्या डोळ्यात अश्रू होते आणि ते एकमेकांना मिठी मारत होते. ब्युनोस आयर्समधील सार्वजनिक ठिकाणी सामना पाहणारे लोक संपूर्ण सामन्यात कर्णधार लिओनेल मेस्सीच्या नावाचा जयघोष करत होते.
मेस्सी हा जगातील सर्वोत्कृष्ट फुटबॉलपटू मानला जातो पण तो अजून विश्वविजेता बनला नव्हता. त्याने प्रथमच विश्वचषक ट्रॉफी उचलली.
अर्जेंटिनाने तब्बल 36 वर्षांनंतर विश्वचषक जिंकला. यापूर्वी त्याने 1978 आणि 1986 मध्ये विश्वचषक जिंकला होता. 1930, 1990 आणि 2014 मध्ये तो उपविजेता ठरला होता.हाफटाइममध्ये अर्जेंटिना 2-0 ने आघाडीवर होता आणि तेव्हापासून त्यांच्या चाहत्यांनी जल्लोष सुरू केला. पण फ्रान्सने उत्तरार्धात चांगले पुनरागमन करत स्कोअर बरोबरीत आणला. मेस्सीने अतिरिक्त वेळेत गोल करून अर्जेंटिनाला आघाडी मिळवून दिली पण किलियन एमबाप्पेने पुन्हा बरोबरीचा गोल केल्याने अर्जेंटिनाच्या चाहत्यांना खूप आनंद झाला.
पेनल्टी शूटआऊटमध्ये अर्जेंटिनाने सामना जिंकल्यानंतर अर्जेंटिनाच्या चाहत्यांनी सुटकेचा नि:श्वास सोडला आणि आपल्या पद्धतीने सेलिब्रेशन केले आणि प्रेक्षकांचा नि:श्वास सोडला.काही काळापासून आर्थिक संकटाचा सामना करणाऱ्या अर्जेंटिनाच्या चाहत्यांसाठी हा विश्वचषक विजय संजीवनी ठरला आहे. देशात असा एकही रस्ता नव्हता की ज्यावर लोक आनंदाने नाचत नसतील.अर्जेंटिनाच्या जनतेने यावेळी महान डिएगो मॅराडोनाचे स्मरण करून विजयात आपलाही हातभार लावल्याचे सांगितले.मेस्सीच्या मूळ गावी रोझारियोमध्ये लोक रस्त्यावर उतरून आनंद साजरा केला. ते त्यांच्या नायकाचे कौतुक करत घोषणा देत होते.

विकास परसराम मेश्राम
मु+पो,झरपडा
ता अर्जुनी मोरगाव
जिल्हा गोदिया
मोबाईल नंबर 7875592800

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button