संपादकीय

आरक्षण हा गरीबी निर्मुलनचा कार्यक्रम नाही तर सामाजिक न्यायाचे आयुधं

आरक्षण हा गरीबी निर्मुलनचा कार्यक्रम नाही तर सामाजिक न्यायाचे आयुधं

आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल घटकांसाठी आरक्षण कायम ठेवण्याच्या माननीय सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठाच्या विभाजन निर्णयावर बरेच काही लिहिले गेले आहे, त्याची पुनरावृत्ती करण्याची गरज नाही. केवळ एक गोष्ट अधोरेखित करावी लागेल की आर्थिक आरक्षणाबाबत माननीय सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठात कोणतीही फाळणी नव्हती. आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल घटकांना आरक्षण दिले पाहिजे आणि ते संविधानाच्या मूळ स्वरूपाला अनुसरून आहे, यावर पाच न्यायाधीशांचे एकमत होते. दलित, आदिवासी आणि ओबीसी या आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल घटकांना या आरक्षणाचा लाभ मिळेल की नाही, याविषयीच विभागणी झाली.
जगातील सर्वच समाजात एक ना कोणत्या प्रकारचा भेदभाव होत आला आहे. वंश,वर्ण,जात,या आधारावर मोठ्या प्रमाणात होत आहे . याचा परिणाम म्हणजे समाजातील काही घटक आर्थिक, शैक्षणिक आणि राजकीयदृष्ट्या मागासलेले आहेत. या गटांना समाजात समान पातळीवर आणण्यासाठी आणि भेदभाव रोखण्यासाठी सकारात्मक कृती अंमलात आणली जाते. म्हणजे समाजातील लोकांमधील बेकायदेशीर भेदभाव दूर करणे, अशा भूतकाळातील भेदभावाचे परिणाम काढून टाकणे आणि भविष्यात असा भेदभाव रोखणे या उद्देशाने तरतुदी किंवा प्रक्रियांचा संदर्भ आहे. सामाजिकदृष्ट्या वंचित असलेल्या आणि त्याच्या संस्कृतीत भेदभाव केलेल्या गटाला ओळखणे आणि त्याचा फायदा करणे ही एक कृती आहे.
आपल्या देशात जेव्हा जातीपातीची, जातीय हिंसाचाराची आणि जातीभेदाची चर्चा सुरू होते तेव्हा ती आरक्षणापर्यंत पोहोचते आणि शेवटी जनतेच्या एवढ्या मोठ्या वंचित वर्गाचा ऐतिहासिक दडपशाही चर्चेतून गायब होतो आणि सगळा मुद्दा आरक्षण विरुद्ध हक्क असाच उरतो. गरिबांचे धर्मांतर होते, वृत्तपत्रे रोज जातीय हिंसाचाराच्या बातम्यांनी भरलेली असतात, पण चर्चा झाली की लोक जातीलाच फेटाळून लावतात आणि आता परिस्थिती बदलली आहे असा तर्क लावला जातो. काही दलित उच्च पदांवर विराजमान झाल्याची उदाहरणे देऊन सर्वजण समान झाले आहेत हे सिद्ध करण्याचा प्रयत्न केला जातो. मग सर्वसामान्य जातीतील काही गरीब लोकांना समोरासमोर उभे करुन साधारणपणे, या संपूर्ण प्रक्रियेत, जातीच्या संपूर्ण क्रूर व्यवस्थेकडे अतिशय सोयीस्कर पद्धतीने दुर्लक्ष केले जाते.
त्यामुळे सर्व गरजूंना त्याचा लाभ मिळावा यासाठी आरक्षणाचा आधार आर्थिक असावा, अशी मोठी चर्चा जाणीवपूर्वक समाजात पसरवली जात आहे.
जातीय आरक्षणात सर्व गरजूंना त्याचा लाभ मिळत नाही,मात्र, जातीय आरक्षणाचा लाभ घेणाऱ्या व्यक्तींना जातिभेदाला बळी पडावे लागत नाही, हे विसरले जाते. अशाप्रकारे आपल्या देशात घटनात्मक बळजबरीने आरक्षणाच्या स्वरूपातील सकारात्मक कृतीचा खरा हेतू आणि जातिव्यवस्थेचे सत्य लपवण्याचा प्रयत्न केला जात असून आरक्षणाच्या संपूर्ण संकल्पनेवरच हल्ला करत आहेत.
आपल्या देशाच्या समाजातील भेदभाव आणि शोषणाचे मुख्य शस्त्र जात आहे आणि त्याचे स्वरूप इतर देशांपेक्षा वेगळे आहे. जात हे येथे केवळ भेदभावाचे साधन नाही, तर हिंदू समाजाचा तो आधार आहे आणि तो समाजातील संसाधने आणि सत्तेच्या स्थूल असमान वितरणाची केवळ खात्रीच देत नाही तर त्याचे समर्थनही करतो. खरे तर शूद्र आणि अतिशुद्र हे हिंदू समाजाच्या चातुर्वर्ण्यांचे भाग नाहीत.
हजारो वर्षांच्या कानाकोपऱ्यात ढकलल्या गेलेल्या दलित-आदिवासींना समाजाच्या मुख्य प्रवाहात आणणे हा आरक्षणाचा मुख्य उद्देश आहे, आणि केवळ आरक्षणाने अनुसूचित जाती-जमातींचे सक्षमीकरण होणार नाही, तर त्यासाठी आरक्षणाबरोबरच इतरही अनेक प्रयत्न करावे लागतील. दुसरे म्हणजे, आरक्षणाचा उद्देश केवळ आर्थिक सक्षमीकरण नाही. आरक्षण हा एक बहुआयामी प्रयत्न आहे ज्यामध्ये शिक्षण आणि सरकारी नोकऱ्यांमध्ये वंचित घटकांचे प्रतिनिधित्व वाढते. आरक्षणाचा लाभ केवळ लाभार्थ्यापुरता मर्यादित नसून इतर कुटुंब आणि समाजापर्यंतही पोहोचतो आणि त्यांच्यासाठीही बंद दरवाजे उघडतो. जेव्हा उपेक्षित जातीतील लोक धोरण बनवतात तेव्हा अधिक समावेशक धोरणे बनवली जातात. आरक्षणाचे दीर्घकालीन उद्दिष्ट लाभार्थीची वैयक्तिक आणि सामूहिक सामाजिक उन्नती आहे. सामाजिक समता हे एक महत्त्वाचे उद्दिष्ट आहे कारण जातिभेद केवळ वंचित जातींना संसाधनांपासून वंचित ठेवत नाही तर त्याचा परिणाम सामाजिक गुलामगिरीतही होतो.
त्यामुळे आर्थिक आरक्षणाच्या समर्थकांनी हे समजून घेतले पाहिजे की आरक्षण हा गरिबी निर्मूलनाचा कार्यक्रम नाही ज्याचा उद्देश व्यक्ती किंवा कुटुंबाची गरिबी दूर करणे आहे. आरक्षणामुळे वंचित जातींना आर्थिक लाभ मिळतो, यासाठी उदाहरण देण्याची गरज नाही, परंतु सामाजिक समतेसाठी दीर्घ प्रक्रियेतून जावे लागेल. उच्च पदांवर काम करणाऱ्या दलितांप्रती त्यांच्या अधीनस्थांमध्ये अनेक जातीय पूर्वग्रह आहेत हे आपल्याला माहीत नाही का? आर्थिकदृष्ट्या सक्षम दलित विद्यार्थी आणि शिक्षकांनाही देशातील उच्च शैक्षणिक संस्थांमध्ये जातीय भेदभावाचा सामना करावा लागतो.
पुढे जाण्यापूर्वी हे स्पष्ट करणे आवश्यक आहे
समाजातून गरिबी हटली पाहिजे हे बरोबर आहे आणि साधनांच्या कमतरतेमुळे गरीब कुटुंबे शिक्षणात मागे पडतात आणि नंतर नोकरीच्या शर्यतीतून बाहेर पडतात. त्यामुळे त्यांना पुढे जाण्यासाठी मदतीचा हात आवश्यक आहे.
पण त्याचं समर्थन करत असतानाही संविधानात असलेल्या आरक्षणाच्या तरतुदीची योग्य संकल्पना ठामपणे मांडणं अत्यंत गरजेचं आहे.
2019 मध्ये सरकारने केलेल्या 103व्या घटनादुरुस्तीची अंमलबजावणी आणि आता माननीय सर्वोच्च न्यायालयाने ती कायम ठेवल्याबद्दल आपल्या देशातील नागरिक, प्रसारमाध्यमे आणि विचारवंतांच्या प्रतिक्रिया विचारात घ्यायला हवे . आपल्या समाजाचा जातीयवादी चेहराच समोर येईल. आपली वर्तमानपत्रे आणि दूरचित्रवाणी वाहिन्या आरक्षणाच्या विरोधात चर्चा सुरू करण्याची एकही संधी सोडत नाहीत, ही वेगळी बाब आहे की, जातीय हिंसाचार आणि भेदभावाच्या बातम्या कधीच त्यांचे हेडलाइन बनत नाहीत. देशातील अनेक बुद्धिजीवी तत्वतः आरक्षणाच्या विरोधात असल्याची भूमिका ठामपणे घेतात. तो सर्व प्रकारच्या आरक्षणाच्या विरोधात असल्यासारखे मांडतो. मंडल आयोग लागू झाला तेव्हा देशभरात उग्र आणि हिंसक निदर्शने झाली. देशातील अनेक शैक्षणिक संस्थांमध्ये ‘युथ फॉर इक्वॅलिटी’ सारख्या अनेक संघटना स्थापन झाल्या आणि आजही कार्यरत आहेत. मात्र आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल घटकांसाठी आरक्षण लागू करण्यास विरोध नव्हता. समानतेच्या तत्वाला आरक्षणाला विरोध करणारे सिद्धांतवादी आनंदाने शांत बसले आहेत.
आता तथाकथित गुणवत्तेची कोणालाच चिंता नाही. तथापि, EWS आरक्षण लागू झाल्यापासून, प्रवेश परीक्षेत कमी गुण मिळालेल्या OBC विद्यार्थ्यांना शैक्षणिक संस्थांमध्ये प्रवेश दिल्याच्या अनेक घटना घडल्या आहेत. पण गुणवत्तेची चिंता करणारे द्रोणाचार्य कुठे गायब आहेत? सोशल मीडियावरही कोणताही हॅशटॅग ट्रेंड झाला नाही. पण का? कारण जेव्हा आरक्षण हे वर्चस्व असलेल्या जातींसाठी असते तेव्हा सर्व काही ठीक असते. पण देशातील कष्टकरी पण वंचित जातींना वाटा मिळाला तर गुणवत्तेचा अनादर होतो. हा कमालीचा ढोंगीपणा आहे.जरी यक्ष प्रश्न असा आहे की आजपर्यंत न्यायालयांनी आरक्षणाची मर्यादा ५०% च्या वर जाऊ दिली नाही. एक प्रकारे इंदिरा साहनी आणि इतर विरुद्ध केंद्र सरकार या प्रकरणानंतर आरक्षणाची मर्यादा केवळ ५० टक्क्यांपेक्षा जास्त वाढवणे शक्य नाही, असे प्रस्थापित झाले, परंतु सध्याच्या प्रकरणात सर्वोच्च न्यायालयाने सर्व काही खोडून काढलेच, शिवाय अतिशय अनोखे स्पष्टीकरण दिले.
आरक्षणाची अंमलबजावणी करण्यासाठी यापूर्वी अत्यंत कठोर निकष लागू करण्यात आले होते. न्यायालयांचीही तीच वृत्ती होती. उदाहरणार्थ, एखाद्या जातीला अनुसूचित जातीच्या आरक्षणाचा लाभ घ्यायचा असेल, तर ती जात अत्यंत मागासलेली आहे, याची पूर्ण चाचणी झाली पाहिजे. यासाठी विविध निकष आहेत. याला ठोस पुराव्यासह समर्थन देणे आवश्यक आहे की म्हणून ओळखला जाणारा समाज ऐतिहासिकदृष्ट्या वंचित आहे आणि कमी प्रतिनिधित्वाने ग्रस्त आहे, जे आरक्षणाची हमी देण्यासाठी पुरेसे महत्त्वपूर्ण आहे. परंतु EWS साठी आरक्षण लागू करताना सरकारने किंवा सर्वोच्च न्यायालयाने अशी कोणतीही कठोर अट घातली नाही. मात्र, ते आर्थिकदृष्ट्या मागासलेल्यांसाठी नाही, असेही दिसून येते. EWS आरक्षणाचा लाभ घेण्यासाठी वार्षिक 8 लाख किंवा 70 हजार मासिक उत्पन्नाची मर्यादा बरेच काही सांगून जाते. महिन्याला ७० हजार रुपये कमावणारी व्यक्ती गरीब असेल तर ज्यांचे मासिक उत्पन्न १५ हजार रुपयांपेक्षा कमी आहे अशा करोडो लोकांना आपण काय म्हणणार? देशातील नागरिकांचे सरासरी उत्पन्न वार्षिक दीड लाख रुपये आहे आणि अडीच लाख रुपयांच्या वार्षिक उत्पन्नावर आयकर भरावा लागतो. EWS आरक्षणासाठी पात्रता अटी पूर्णपणे निराधार आहेत. SC/ST आरक्षणाचा लाभ गरीब दलित-आदिवासींना मिळत नसल्याची जोरदार टीका समाजाच्या ठेकेदारांकडून केली जाते, पण EWS च्या नावाखाली या तथाकथित बुद्धिप्रामाण्यवाद्यांनी थेट आर्थिकदृष्ट्या श्रीमंतांना आरक्षण देण्यावर शिक्कामोर्तब केले आहे. उच्च जातीतील वर्गला शिक्षण आणि नोकरीतही इतरांना मारण्याचा कायदेशीर अधिकार मिळाला असला तरी.
गरीब दलित, आदिवासी आणि ओबीसींना EWS कोट्यातून वगळणे ही देखील गंभीर चिंतेची बाब आहे. जे शिक्षण आणि साधनसंपत्तीपासून वंचित राहिले आणि सामाजिक हीनतेने भरलेले आहेत, ते सर्वात गरीब असतील, यासाठी कोणत्याही संशोधनाची गरज नाही. जेव्हा आधार आर्थिक आहे, तेव्हा जातीच्या आधारावर भेदभाव कशाला. सर्वोच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाच्या बहुसंख्य निर्णयात सुवर्ण जातींमध्ये वर्गीकरणाचा युक्तिवाद करण्यात आला असला तरी तो फारसा पटणारा दिसत नाही. केवळ 5.4 टक्के गरीब सामान्य जातींमधून येतात, मग त्यांच्यासाठी 10 टक्के आरक्षण का?
ऐतिहासिक भेदभावातून निर्माण होणारे सामाजिक आणि आर्थिक मागासलेपण आणि विषमता दूर करून समान समाजाची निर्मिती करणे हा आरक्षणाचा उद्देश आहे. आपल्या देशात हा भेदभाव व्यक्तींशी नाही तर जाती-समूहांसोबत झाला आहे. त्यामुळे माणसाची ओळख हीच त्याची जात बनली आहे. या कारणास्तव, विषमता आणि शोषण संपवण्यासाठी आरक्षणाचा लाभार्थी म्हणून जात ओळखली जाते. याउलट, EWS आरक्षण स्पष्टपणे वैयक्तिक आर्थिक स्थितीवर जोर देते, जे सामाजिक समूह ओळखीशी जोडलेले नाही. या EWS आरक्षणाच्या निर्णयामुळे गट-आधारित आरक्षणाच्या धोरणात मूलभूत बदल होऊन ते वैयक्तिक-केंद्रित होईल अशीही चिंता आहे. सोप्या भाषेत सांगायचे तर घटनात्मकदृष्ट्या आरक्षणाचा आधार आर्थिक नसून जात आहे. सध्याचे वातावरण पाहता भविष्यात आरक्षणाच्या आधारे सामाजिक जातीपेक्षा आर्थिक पैलूला प्राधान्य दिले जाईल, असे धोके अधिक आहेत. आपल्या देशात राजकीय आश्रयाखाली मनुवादी विचारसरणी ज्या प्रकारे जातीयवादाची पुनर्स्थापना करण्यासाठी संविधानावर उघडपणे आघात करत आहे, त्यामुळे EWS आरक्षणापासून सुरू झालेला हा ट्रेंड जातीय आरक्षण संपुष्टात येण्याच्या दिशेने वाटचाल करताना दिसत आहे. एकीकडे जातीचे पक्के पुनर्वसन होत आहे, ज्याला आपण
याचेच प्रतिबिंब वाढत्या हल्ल्यातून उमटत आहे आणि दुसरीकडे आरक्षण रद्द करण्याची कसरत सुरू आहे.
ही सखोल चिंतनाची बाब आहे, पण सध्या सरकारचे आर्थिक आणि सामाजिक धोरण पाहता ही सारी प्रक्रिया अनावश्यक वाटते. वरील चर्चा आपल्या जागी महत्त्वाची आहे, परंतु संपूर्ण आरक्षण धोरणाची अंमलबजावणी करताना आपल्या लक्षात येते की, देशात मोठ्या प्रमाणावर खाजगीकरण झाल्यामुळे सार्वजनिक संस्थांची संख्या कमी आहे. सार्वजनिक संस्था टिकणार नाहीत तेव्हा कुठे मिळणार आरक्षण. स्थिती अशी आहे की, उच्च शिक्षणाच्या क्षेत्रात सार्वजनिक संस्थांमध्येही शुल्क इतके वाढले आहे की आरक्षण असूनही विद्यार्थी शिक्षण पूर्ण करू शकत नाहीत. खाजगी क्षेत्रात आरक्षणाचा किंवा कोणत्याही प्रकारच्या होकारार्थी कृतीचा प्रश्नच उद्भवत नाही. इथे तुमची जात बघून बाहेर बसायला लावले जाते.
त्यामुळे आरक्षणाची योग्य संकल्पना जपण्यासाठी लढा देण्याची गरज असताना, खासगीकरणातून वंचितांच्या संधी मारणाऱ्या सरकारच्या आर्थिक धोरणाविरुद्धही सातत्याने लढा देण्याची गरज आहे. सामाजिक न्यायाची ही लढाई दोन्ही आघाड्यांवर लढावी लागणार आहे. दलित, आदिवासी आणि इतर मागासवर्गीय जे कष्टकरी जनतेचा मोठा भाग बनतात, त्यांना शिक्षण, रोजगार आणि संसाधनांमधील आपला वाटा सोडावा लागणार नाही, ज्याची जमीन सर्वात महत्त्वाची आहे. त्यासाठी पुजारी असो किंवा भगवान मनु स्वतः येऊन जातिव्यवस्थेचे पालन करून मोक्ष शिकवतात. कष्टकरी वर्गाचा उद्धार संघर्षातूनच शक्य होईल आणि सामाजिक न्यायाच्या लढ्याशिवाय हे शक्य नाही. देशाचे राज्यकर्ते आमची एकता मोडण्यासाठी सर्व प्रकारच्या युक्त्या करतील. दलितांमध्येही एका जातीच्या विरोधात भाजप निवडणूक जिंकण्यात सक्षम झाला आहे. मुद्दा सोपा आहे, समाजातील प्रतिनिधित्वानुसार, देशाच्या साधनसंपत्तीनुसार आणि राजकारणानुसार तेवढा वाटा असावा. त्यासाठी जातीनिहाय जनगणना आवश्यक आहे.

विकास परसराम मेश्राम मु+पो,झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल नंबर 7875592800

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button