Uncategorized

गोल्डन बूट विजेता किलियन एमबाप्पे

गोल्डन बूट विजेता किलियन एमबाप्पे

हातात गोल्डन बूट, शेजारी फिफा विश्वचषक ट्रॉफी आणि उदास दिसतोय…! विश्वचषक फायनलमध्ये हॅट्ट्रिक करणाऱ्या किलियन एमबाप्पेने फिफा वर्ल्ड कप 2022 मध्ये गोल्डन बूट जिंकल्यानंतर हे छायाचित्र पोस्ट केले आहे. त्याच्या एका बाजूला विश्वचषक ट्रॉफी आहे आणि एमबाप्पे दुस-या बाजूला डोके टेकवून निराश उभा आहे. एमबाप्पेने लिहिले आहे, आम्ही परत येऊ. हे चित्र कोणत्याही क्रीडाप्रेमीला भावूक करायला पुरेसे आहे. विश्वचषकात सर्वाधिक ९ गोल करूनही विजयी ट्रॉफी उचलता आली नाही…! वेदनांची तीव्रता यापेक्षा जास्त असू शकत नाही.

फायनलच्या 79 मिनिटांत अर्जेंटिनाकडून 2-0 असा निश्‍चितपणे पराभूत झालेल्या फ्रान्सने 100 सेकंदात दोन गोल करून फ्रान्सला सामन्यात बरोबरी साधून दिली होती. हरल्यावर जिंकणाऱ्यालाच बाजीगर म्हणतात असं अनेकदा म्हटलं जातं. पण फिफा विश्वचषक २०२२ च्या फायनलनंतर जो हरल्यानंतर जिंकतो त्याला एमबाप्पे म्हटले तर चुकीचे ठरणार नाही.
निर्धारित 90 मिनिटांत निर्णय होऊ शकला नाही तेव्हा अतिरिक्त वेळेत प्रत्येकी 15 मिनिटांचे दोन हाफ खेळवण्यात आले. लिओनेल मेस्सीने 108व्या मिनिटाला गोल नोंदवून अर्जेंटिनाचा विजय जवळपास निश्चित केला. त्यानंतर 118व्या मिनिटाला पेनल्टीचे गोलमध्ये रूपांतर करत एमबाप्पेने फ्रान्सला पुन्हा एकदा अर्जेंटिनाच्या बरोबरीने आणले. विजेते ठरवण्यासाठी पेनल्टी शूटआऊट झाला. येथेही एमबाप्पेने प्रथम फुटबॉल गोलपोस्टच्या डाव्या कोपऱ्यात ठेवला आणि स्पर्धेतील सर्वोत्तम गोलरक्षक मार्टिनेझला मागे टाकले.

यानंतर, पेनल्टी शूटआऊटमध्ये दोन फ्रेंच खेळाडू गोल करू शकले नाहीत, ज्यामुळे अखेरीस फ्रान्सचा 4-2 असा पराभव झाला. पण ९० मिनिटांत संपण्याऐवजी हा सामना २ तासांहून अधिक काळ गेला कारण एकच एमबाप्पे संपूर्ण अर्जेंटिना संघाला तोंड देत होता.

फिफा विश्वचषकाच्या अंतिम सामन्यात संघाचा पराभव होऊनही फ्रान्ससारख्या बलाढ्य देशाच्या राष्ट्राध्यक्षांनी वैयक्तिकरित्या स्टेडियमध्ये जावुन त्याचे सांत्वन केले या वरुन त्या खेडाळूची महती आपल्याला कळू शकतो
त्याला राष्ट्रध्यक्ष पुन्हा पुन्हा प्रोत्साहन देतो. ते प्रेमाने हाक मारतात. खरे तर त्या खेळाडूने लहान वयात ते यश मिळवले आहे, जे मिळविण्यासाठी मोठे खेळाडू आपले संपूर्ण आयुष्य घालवतात. त्याला फिफाच्या प्रतिष्ठित जागतिक स्पर्धेतील सर्वात यशस्वी खेळाडू म्हणून घोषित करण्यात आले आहे.

त्याचा संघ हरला हे खूप असह्य होते त्याच्या साठी कारण त्याने विजयासाठी शेवटपर्यंत प्रयत्न केल्यानंतर झालेला पराभव हा खुप जिव्हारी लागला . असाच एक अनोखा खेळाडू म्हणजे फुटबॉल जगताचा भविष्यातील मोठा स्टार किलियन एमबाप्पे, ज्याने कतारमध्ये नुकत्याच पार पडलेल्या फिफा फुटबॉल विश्वचषक स्पर्धेत सर्वाधिक गोल केले आणि त्यासाठी त्याला प्रतिष्ठेचा गोल्डन बूट प्रदान करण्यात आला.

किशोरवयातच फुटबॉल विश्वात आपले स्थान निर्माण करणाऱ्या किलियनने रशियात झालेल्या गेल्या विश्वचषकात गोल करणाऱ्या सर्वात तरुण खेळाडूंमध्ये बाजी मारली आहे. तेव्हा त्यांचे वय अवघे १९ ​​वर्षे होते. असे यश फुटबॉलचा बादशहा म्हणवल्या जाणाऱ्या ब्राझीलच्या पेलेनेही मिळवले. त्यामुळे एमबाप्पेला उदयाचा पेले म्हटले जात आहे. तुफानी वेगाने धावणाऱ्या या फ्रेंच फुटबॉलपटूला विरोधी खेळाडू घाबरतात, कोणत्या कोपऱ्यातून गोल करण्यासाठी कधी येईल आणि गोल करील यांचा नेम नाही . फुटबॉलचा पुढचा सुपरस्टार म्हटला जाणारा एमबाप्पे ताशी पस्तीस किलोमीटर वेगाने धावतो, असे म्हटले जाते. त्याच्याकडे केवळ वेग नाही, तर गोल करण्याची कलाही आहे. जगातील सर्वोत्तम मॅच फिनिशर म्हणून त्याची गणना केली जाते. फ्रेंच संघ झिदान, प्लॅटिनी, हेन्री आणि गिरौड यांसारख्या रत्नांनी जडला असला तरी एमबाप्पे हा एक अद्वितीय फुटबॉलपटू आहे. डोके वर करून त्याची जादू बोलते. यामुळेच कतारमध्ये खेळल्या गेलेल्या फिफा 2022 च्या अंतिम सामन्यात सामना एकतर्फी दिसू लागला असतानाच एमबाप्पेने त्या मध्ये जल्लोषात भरले. फिफा विश्वचषक स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत त्याने हॅट्ट्रिक केली हे त्याच्या कौशल्याचे आश्चर्य आहे तेही मेस्सीसारख्या बलाढ्य संघाविरुद्ध. मॅचची दिशा जादूने ठरवणारा तो खेळाडू आहे हे त्याने सिद्ध केले.
तेवीस वर्षांच्या तरुण वयात, असे तारे एमबाप्पेच्या मुकुटात बसवले गेले आहेत, जे साध्य करण्यासाठी फुटबॉलपटूला आयुष्यभर लागतो. तो कतार विश्वचषकात सर्वाधिक गोल करणारा खेळाडू ठरला आणि त्याला ‘गोल्डन बूट’ देण्यात आला. अशाप्रकारे विश्वचषकात नऊ गोल करणारा तो पहिला खेळाडू ठरला आहे. यामुळे रोनाल्डोचा विक्रम मोडला असून लिओनेल मेस्सीच्या विक्रमाची बरोबरी केली आहे.
खरे तर एमबाप्पेचा संघ कतार विश्वचषकात इतिहासाची पुनरावृत्ती करण्यासाठी सज्ज झाला होता. ब्राझीलप्रमाणे सलग दुसरा विश्वचषक जिंकण्याचा मानस होता. पण मेस्सीच्या करिष्म्याने त्याची योजना पूर्ण होऊ शकली नाही. आपले स्वप्न साकार करण्यासाठी त्यांनी खूप मेहनत घेतली. विजयासाठी केवळ शारीरिकच नाही तर मानसिक तयारीही केली. आज त्याची तुलना रोनाल्डो आणि मेस्सीशी केली जाते आणि त्याला भविष्याचा पेले म्हटले जाते.

एमबाप्पेने आपले बालपण पॅरिसच्या बाहेर घालवले असेल, परंतु आज तो लाखो फ्रेंचांच्या हृदयावर राज्य करतो. वर्ल्डकप फायनलच्या दिवशी संपूर्ण फ्रान्स त्याच्यासारखी दहा नंबरची जर्सी घालून डोलत राहिला. 20 डिसेंबर 1998 रोजी फ्रान्सची राजधानी पॅरिसमध्ये जन्मलेल्या एमबाप्पेला फुटबॉल खेळाचा वारसा मिळाला. त्याचे वडील विल्फ्रीज हे मूळचे आफ्रिकन देश कॅमेरूनचे. ते फुटबॉल प्रशिक्षक राहिले आहेत. त्याची अल्जेरियन वंशाची त्याची आई फैजा देखील हँडबॉलची खेळाडू आहे. पॅरिसजवळील बोंडी या छोट्याशा गावात जन्मलेल्या एमबाप्पेला फुटबॉल क्लबच्या मैदानासमोर घर मिळण्याचे भाग्य लाभले, जिथे तो त्याच्या मित्रांसोबत तासन्तास फुटबॉल खेळत असे. त्यांच्या घरातील आणि बाहेरील वातावरण नेहमीच फुटबॉलमय होते. त्याचे उठणे आणि झोपणे फुटबॉलसाठी होते. फुटबॉल त्याच्या प्रत्येक श्वासात होता. तो रोनाल्डोचा कट्टर चाहता होता
अनेक क्लबचे प्रशिक्षक असल्याने त्यांना वडिलांच्या प्रतिष्ठेचा लाभही मिळाला. या खेळात त्याने वडिलांची सावलीसारखी साथ दिली . त्याच्या खेळात नक्कीच काहीतरी खास होते ज्यामुळे तो इतर खेळाडूंपेक्षा वेगळा होता. हे त्यांच्या वडिलांना आणि त्यांच्या इतर प्रशिक्षकांना त्यांच्या लहानपणीच लक्षात आले.

एक चांगला खेळाडू असण्याबरोबरच, एमबाप्पे एक संवेदनशील देखील आहे. ज्या खेळात विजयासाठी जीव धोक्यात असतो आणि विजयानंतर त्याची नशा डोक्यावर चढते अशा खेळात एमबाप्पे हा अपवाद आहे. कतार विश्वचषक स्पर्धेत फ्रान्सने मोरोक्कोचा 2-0 असा पराभव करून प्रथमच आफ्रिकन संघाकडून उपांत्य फेरी गाठली. सामना गमावल्यानंतर मैदानावर निराश झालेल्या अश्रफ हकीमीला एमबाप्पेने पाहिले तेव्हा त्याने स्वत: त्याला उचलून घेतले आणि त्याचा टी-शर्ट काढून त्याच्या अंगावर घातला आणि स्वत: हरलेल्या संघाच्या खेळाडूचा टी-शर्ट घातला. निःसंशयपणे, या खेळातील सर्वोच्च मानवी भावना म्हटले जाईल. जगातील सर्वोत्तम मोठ्या खेळाडूचा असा उपक्रम प्रेरणादायी आणि मानवी विचारांनी परिपूर्ण आहे. एमबाप्पे 20 डिसेंबर रोजी 24 वर्षांचा झाला असला . त्याच्यात अजून भरपूर फुटबॉल शिल्लक असून भविष्यात तो पेलेसारखी प्रसिद्धी मिळवू शकतो.लिओनेल मेस्सी निश्चितपणे या काळातील सर्वकालीन महान खेळाडू होता ,परंतु एमबाप्पेची खेळण्याची शैली सांगते की तो मेस्सीलाही मागे टाकू शकतो. युनायटेड स्टेट्स, कॅनडा आणि मेक्सिको यांच्या संयुक्त विद्यमाने 2026 च्या फिफा विश्वचषक स्पर्धेची एमबाप्पे ला प्रतीक्षा आहे. की यावेळी ट्रॉफी त्याच्या पायांचे चुंबन घेईल. गोल्डन बूट चॅम्पच्या शुभेच्छा.

विकास परसराम मेश्राम मु+पो,झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल ७८७५५९२८००

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button