कृषी

भरड धान्याला आधारभूत किंमत देण्याची गरज

भरड धान्याला आधारभूत किंमत देण्याची गरज

शतकानुशतके, जगाला आरोग्याच्या दृष्टीने बाजरीच्या पौष्टिक गुणधर्मांचे महत्त्व समजले आहे. कमी पाण्यात, कमी खर्चात आणि कमी सुपीक जमिनीत ही धान्ये सहज उगवतात म्हणून ते पिकवणे शेतकर्‍यांसाठी अधिक फायदेशीर आहे. बाजरी ज्वारी, बाजरी, नाचणी, , कोडो, कुटकी, कांगणी, या भरड धान्याचे महत्त्व ओळखून भारत सरकारने २०२३ हे आंतरराष्ट्रीय भरड धान्य वर्ष म्हणून घोषित करण्याचा प्रस्ताव संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत मांडला. अन्न आणि कृषी संघटना (FAO) ने 2023 हे जागतिक भरड धान्य म्हणून घोषित करण्याच्या भारताच्या प्रस्तावाला मान्यता दिली आहे ज्यामुळे जगभरात हे पौष्टिक धान्य परत यावे यासाठी जागरुकता निर्माण करणे गरजेचे आहे.

किंबहुना, कमी सरासरी उत्पादन आणि कमी अल्प मिळणार्‍या किमतीमुळे, गेल्या 50 वर्षांमध्ये भारतातील सधन कृषी क्षेत्रामध्ये भरड धान्य पिकांची लागवड कमी झाली आहे. प्रगत संकरीत वाणांचे उच्च उत्पन्न आणि आधारभूत किमतीवर सरकारी खरेदी सुनिश्चित केल्यामुळे गहू-धान यासारख्या पिकांचे उत्पादन आणि उत्पादकता 5 पटीने वाढली, ज्यामुळे सतत वाढणारी लोकसंख्या असूनही देशाची अन्न सुरक्षा सुनिश्चित करता आली. सरकार सुमारे 80 कोटी गरीब भारतीयांना दरवर्षी 80 कोटी क्विंटल मोफत अन्नधान्य वितरित करू शकले! याचे संपूर्ण श्रेय देशातील कष्टकरी शेतकरी आणि आधारभूत किमतीच्या सरकारी खरेदीला जाते ज्याने गेल्या 5 दशकांमध्ये देशाची अन्नसुरक्षा सुनिश्चित केली, भ्रष्ट व्यवस्थेने मध्यस्थांनी कृषी व्यापारावर वर्चस्व गाजवले.

देशात भरड धान्याला प्रोत्साहन देण्यासाठी अनेक पावले उचलण्यात आली, ज्यात उत्कृष्ट केंद्रांची स्थापना, राष्ट्रीय अन्न सुरक्षेमध्ये पोषक-धान्यांचा समावेश समाविष्ट आहे. तरीही, भरड धान्याचे उत्पादन, वितरण आणि ग्राहक स्वीकारण्यामध्ये अनेक आव्हाने आहेत. सार्वजनिक अन्न वितरण प्रणाली मध्ये भरड धान्याचा समावेश असावा

नीती आयोग आणि जागतिक अन्न कार्यक्रम नुसार भारतातील अन्न आणि पोषण सुरक्षेसाठी हवामानातील बदलांना भरड धान्य प्रभावी पद्धतीने या आव्हानांना सामोरे जाण्याचा अनुरुप आहेत असे आपल्या अहवालात म्हटले आहे . भरड धान्य हे 131 देशांमध्ये पिकवले जाणारे पीक आहेत. यामध्ये बाजरी, ज्वारी, नाचणी ,कांगणी, कोडो, कुटकी, चेना, इत्यादी पिकांचा समावेश आहे. भारतात, सुमारे 140 लाख हेक्टर क्षेत्रात सुमारे 1.45 लाख टन बाजरीचे उत्पादन होते, तर जागतिक परिस्थितीत सुमारे 863 लाख टन बाजरी उत्पादन होते.

भारतातील भरड पौष्टिक धान्य पिकांच्या प्रचारासाठी 2018 मध्ये त्याचे राष्ट्रीय वर्ष साजरे करण्यात आले. राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा अभियानांतर्गत एक उप-मिशन सुरू करण्यात आले आहे, तर राज्य सरकारे आणि भरड मूल्य शृंखलेतील भागधारकांसाठी जागरूकता कार्यक्रम आयोजित केले गेले आहेत. देशात 18 बीजोत्पादन केंद्रे आणि 22 बियाणे केंद्रे स्थापन करण्यात आली आहेत. सरकारकडून प्रात्यक्षिकांच्या माध्यमातून तंत्रज्ञानाचे हस्तांतरण, मूल्यवर्धित उत्पादने विकसित करण्यासाठी बाजरींसाठी तीन उत्कृष्ट केंद्रांची स्थापना, पोषण मिशन मोहिमेमध्ये बाजरींचा समावेश या गोष्टींचाही यात समावेश आहे. बाजरीच्या अनेक शेतकरी उत्पादक संघटना देखील स्थापन केल्या आहेत. या पिकांची उत्पादकता वाढवण्यासाठी बाजरीच्या 96 जास्त उत्पादन देणाऱ्या, रोग प्रतिरोधक जाती आल्या आहेत. तसेच उच्च उत्पन्न देणाऱ्या जाती आणि संकरित बियाणांच्या दर्जेदार बियाण्यांची उपलब्धता वाढली आहे. भारत सरकारने उचललेल्या पावलांचा सकारात्मक परिणाम झाला आहे, ज्यामुळे 2020-21 या वर्षात बाजरीचे उत्पादन 176 लाख टन झाले आहे आणि उत्पादकता प्रति हेक्टर 1239 किलो झाली आहे, परंतु समर्थन मूल्यावर विक्री आणि सरासरी 2500 किलो प्रति हेक्टर. गहू-धान पिकांना जास्त उत्पन्न देणारी पिके सोडून शेतकरी बाजरी पिके का घेतील जे अर्धे उत्पन्न देतात आणि निम्म्या भावाने विकतात?

सरकारने आधारभूत किंमत कायदा करून भरडधान्य पिकांच्या उत्पादनाची सरकारी व खाजगी खरेदी आधारभूत किमतीवर करणे आवश्यक आहे, जेणेकरून वर्षानुवर्षे मध्यस्थांकडून होत असलेल्या उघड लूटीपासून शेतकऱ्यांची सुटका होईल. कायद्यानुसार, बेकरी, ब्रेड, नूडल, बिस्किटे इत्यादी खाद्यपदार्थांमध्ये किमान 10 टक्के भरड धान्य वापरणे बंधनकारक असले पाहिजे आणि गहू-तांदूळ वितरणासोबत 15-20 टक्के भरड पौष्टिक धान्यांचे वितरण अनिवार्य असावे. अन्न सुरक्षा योजना याद्वारे बालके, महिला व वृद्ध आदींना पोषक आहाराची खात्री होईल.

विकास परसराम मेश्राम
मु- झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल नंबर 7875592800
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button