संस्कृती

जयंतीच्या धुमधडाक्यात आंबेडकरी विचारांचा विसर..

जयंतीच्या धुमधडाक्यात आंबेडकरी विचारांचा विसर

दरवर्षीप्रमाणे याही वेळी संपूर्ण देश पुन्हा एकदा डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांची १४ एप्रिल जयंती साजरी करीत आहोत . जवळपास प्रत्येक राजकीय पक्ष डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचे स्मरण करतो आणि त्यांच्या योगदानाचा आपापल्या विचारसरणीनुसार अर्थ लावतो. पण त्याचे विचार साध्य करण्याबाबत राजकीय पक्ष बोलत नाहीत .

राजकीय पक्ष त्यांचे विचार का आत्मसात करू शकत नाहीत, कारण यामागे भारतीय समाजाची जात-आधारित सरचना आहे जी उच्च जातींना अनुकूल करते आणि त्यांना राजकीय फायदा देते. यामुळेच डॉ.आंबेडकरांची जयंती साजरी केली जाते पण त्यासंबंधीच्या सर्व उत्सवांमधून त्यांची विचारधारा आणि ध्येये गायब होत आहेत .केंद्रात उजव्या विचारसरणीचा पक्ष सत्तेवर आल्याने जातीचा मुद्दा अधिक गुंतागुंतीचा झाला आहे कारण हुकूमशाही भाजपचे ध्येय हिंदू राष्ट्र उभारण्याचे आहे आणि दलित आणि मागासलेल्या लोकांना हिंदू धर्मात आदराचे स्थान नाही. दलित-आदिवासी जातींबाबत अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती हे वास्तव आणखी भीषण आहे.

देश स्वातंत्र्याचा ७५ वा वर्धापन दिन साजरा करत असल्याने देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि सत्ताधारी पक्ष भाजपने याला अमृतकाल म्हटले आहे. केरळ आणि तामिळनाडू या देशातील दोन राज्यांमध्ये वायकोम चळवळीचा 100 वा वर्धापन दिन साजरा केला जात असल्याचेही हे वर्ष आहे. वैकोम चळवळ ही एक अशी चळवळ आहे ज्याद्वारे केरळ आणि तामिळनाडूमधील मागासलेल्या आणि दलित जातींनी लढा दिला आणि प्रत्येक रस्त्यावर चालण्याचा आणि मंदिरांमध्ये प्रवेश करण्याचा अधिकार जिंकून दिला . या आंदोलनाचा प्रभाव इतका होता की संपूर्ण केरळमध्ये कोणत्याही जातीच्या मंदिरात प्रवेश करण्यावर बंधने नव्हती. आज केरळमध्ये दलित अत्याचाराच्या घटना नगण्य आहेत.

या उलट उत्तर भारतातील मोठ्या राज्यांबद्दल बोलायचे झाले तर आज दलितांवरील अत्याचारात सातत्याने वाढ होत आहे. 2018 पासून दलितांविरोधातील 1.3 लाखांहून अधिक गुन्ह्यांची नोंद झाली आहे आणि यूपी, बिहार, राजस्थान आणि मध्य प्रदेश हे दलितांविरुद्धच्या गुन्ह्यांच्या यादीत आघाडीवर आहेत. गृह मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, उत्तर प्रदेशमध्ये तीन वर्षांत अनुसूचित जाती (SC) विरुद्ध सर्वाधिक 36,467 गुन्हे नोंदवले गेले आहेत, त्यानंतर बिहार (20,973), राजस्थान (18,418) आणि मध्य प्रदेश (16,952) आहेत. आपण हे लक्षात घेतले पाहिजे की जहागीरदार, जमीनदार आणि पोलिसांच्या धमक्यामुळे केस नोंदवले जात नाही ते वेगळे
आंबेडकरांनी आपल्या भाषणातून आणि लेखनातून वारंवार पुनरुच्चार केला आहे की जोपर्यंत भारतीय जातिव्यवस्थेतून चातुर्वर्ण्य नाहीसे होत नाही तोपर्यंत जातिवाद संपुष्टात येणार नाही. त्यांनी चातुर्वर्ण्याच्या बाजूने केलेला प्रत्येक युक्तिवाद अतार्किक आणि पक्षपाती मानला. वेद, पुराण आणि स्मृतींमध्ये जात हा हिंदू धर्माचा मुख्य आधार मानण्यात आल्याने जात जात नाही, असे त्यांचे मत होते. म्हणूनच त्यांनी ब्रिटीश पार्लमेंटमध्ये हिंदू सनातनी धर्मगुरूंना नेहमीच कडाडून विरोध केला. हिंदू धर्मातील अस्पृश्यतेच्या निषेधार्थ, डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांनी 1956 मध्ये बौद्ध धर्म स्वीकारला आणि हिंदुत्वाची विचारधारा ही जातिव्यवस्था मजबूत करणारी व्यवस्था असल्याचे सांगितले.1936 मध्ये लिहिलेल्या जातीच्या उच्चाटनावरील त्यांच्या पुस्तकात त्यांनी हिंदू धर्मातील खालच्या जातींवर अत्याचार करण्यास परवानगी दिल्याबद्दल हिंदू सनातनी धर्मगुरू आणि धर्मग्रंथांवर हल्ला केला आणि दलितांवरील अमानुष अत्याचार आणि हिंसा असे वर्णन केले.

भाजपला मनुस्मृतीच्या जागी संविधान का आणायचे आहे का एक प्रश्न आहे उदाहरणार्थ मनुस्मृती घ्या जी भाजप आणि संघाच्या नेत्यांना देशाची घटना बदलायची आहे. मनुस्मृती म्हणते की ब्राह्मण कितीही वयाचा असला तरी तो पित्यासारखा असतो आणि 100 वर्षांच्या क्षत्रियानेही 10 वर्षाच्या ब्राह्मणाला आपला पिता मानावा मनुस्मृती, 2/38. मग शूद्राबद्दल असे म्हणतात की; शूद्राने कमावलेला पैसा ब्राह्मण निर्भयपणे घेऊ शकतो कारण शूद्राला पैसा ठेवण्याचा अधिकार नाही (मनुस्मृती, 8/416). जितके पाप मांजर, मुंगूस, पक्षी, बेडूक, गाढव, घुबड, कावळा यांना मारण्यात वाटते, तितकेच पाप शूद्र (म्हणजे दलित, मागास व आदिवासी) यांना मारण्यात वाटते (मनुस्मृती, 11/131). वाईट चारित्र्य असलेला ब्राह्मण देखील पूज्य आहे तर शूद्र विजयी असूनही आदरणीय नाही (मनुस्मृती, 8/33). जो शूद्र आपले जीवन, संपत्ती आणि पत्नी ब्राह्मणाला समर्पण करतो, तो शूद्र खाण्यास पात्र आहे (विष्णु-स्मृती, 8/33).मनुस्मृतीत अशा अनेक गोष्टी आहेत ज्या शूद्रांना त्यांचे सर्व हक्क हिरावून घेतात आणि त्यांना उच्चवर्णीयांच्या दयेवर सोडतात ब्राह्मणी व्यवस्थेवर म्हणता येईल . धर्माच्या आधारे सर्वांसाठी सन्माननीय जीवन जगण्याची चर्चा करणारा कोणताही धर्मग्रंथ नाही.
अलीकडेच रामचरितमानसच्या काही जोडपट्ट्यांवर गदारोळ झाला जेव्हा बिहारचे शिक्षण मंत्री चंद्रशेखर म्हणाले की रामचरितमानस, मनुस्मृती आणि गोळवलकरांचे विचार दलितांविरुद्ध द्वेष पसरवण्याचे आणि समाजात फूट पाडण्याचे काम करतात. त्यावर भाजप नेत्यांनी रामचरितमानसचा अपमान केल्याचा आरोप करत त्यांना मंत्रिमंडळातून काढून टाकण्याची मागणी केली. त्याच्यावर कायदेशीर कारवाईचीही धमकी देण्यात आली. पण त्यांनी आपल्या विधानावर ठाम राहून रामचरितमानसच्या श्लोकाचा पुनरुच्चार केला ज्यामध्ये दलित आणि मागासवर्गीयांबद्दल द्वेष आणि तिरस्कार व्यक्त केला आहे; ढोल, गवार, शूद्र, प्राणी, स्त्री – हे सर्व शिक्षेस पात्र आहेत. त्यांच्या समर्थनार्थ समाजवादी पक्षाचे नेते आणि माजी प्रमुख
अखिलेश यादव आणि पक्षाचे नेते स्वामी प्रसाद मौर्य आले, त्यांनीही रामचरितमानसच्या गोठ्याला दलित आणि मागासलेल्या लोकांचा अपमान म्हटले.

आता या प्रश्नाचा विचार करा, जर ५० टक्क्यांहून अधिक समाज धर्मग्रंथांमध्ये असलेल्या भेदभावामुळे व्यथित असेल, तर सत्ताधाऱ्यांनी सर्व गटांशी चर्चा करून जातीयवादी प्रतिक्रिया नियंत्रणात आणण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे आणि तसा निर्णय घ्यावा. शतकानुशतके चालत आलेला भेदभाव आणि दडपशाही संपुष्टात आणून सामाजिक न्यायाच्या पायावर आधारित न्याय्य समाजाची निर्मिती करता यावी. पण तसे झाले नाही, उलट हा धर्माचा अपमान असल्याचे म्हटले गेले आणि या नेत्यांना हिंदू धर्मात एकटे पाडण्याचा प्रयत्न झाला.विचार करा जर आज स्वातंत्र्याच्या 75 वर्षांनंतरही स्वतंत्र भारतात कोणत्याही राजकीय नेत्याला धार्मिक आणि जातीय अपमानाच्या विरोधात बोलण्याचा अधिकार नाही, तर डॉ.बाबासाहेब आंबेडकरांना कोणत्या प्रकारच्या विरोधाला तोंड द्यावे लागले असते?

म्हणूनच सामाजिक न्यायाचा प्रश्न आज जसा स्वातंत्र्याच्या वेळी उभा होता तसाच आताही उभा आहे. नोकऱ्या आणि शिक्षणात आरक्षणामुळे जो थोडासा दिलासा मिळाला होता, तोही काळाच्या ओघात नव-उदारमतवादी धोरणांमुळे दुय्यम होत चालला आहे. कारण सरकारी नोकऱ्या नाहीत आणि खासगी कंपन्यांमध्ये आरक्षणाची सोय नाही. तसेच उच्च शिक्षणाच्या खाजगीकरणामुळे दलित व मागासवर्गीयांना उच्च शिक्षण घेणे कठीण होत आहे. आणि कसे तरी सरकारी उच्च संस्थेत प्रवेश मिळाला तरी त्यांना जातीभेदाला सामोरे जावे लागते, समस्या गुंतागुंतीच्या आहेत पण त्यावर उपाय दूरदूरपर्यंत दिसत नाही.

दलितांवरील हिंसाचार आणि अत्याचाराविरुद्ध दलितांनी मोठ्या प्रमाणावर संघटित व्हायला हवे, अशी चर्चा अनेकदा होते. हे सुद्धा खरे आहे आणि विविध दलित संघटना आणि पक्षही या प्रकारच्या जमावीकरणासाठी काम करतात. पण त्यांचा वैचारिक हल्ला जातिवादी व्यवस्थेवर आहे पण त्याचे सिंचन करणाऱ्या भांडवलशाही आणि सरंजामशाही व्यवस्थेवर नाही.

या विश्लेषणातून दोन कार्ये समोर येतात जी भविष्यात सामाजिक न्याय चळवळीला देऊ शकतात. एक तर, सर्व दलित आणि मागासवर्गीय संघटनांना नवउदारवादी धोरणांविरुद्ध लढा द्यावा लागेल, ज्याप्रमाणे शेतकरी आंदोलनाने केले आणि सरकारला पराभव स्वीकारावा लागला. त्यासाठी खासगी संस्थांमधील आरक्षण, महागाई आणि बेरोजगारीविरोधात लढा उभारणे, शिक्षणाच्या भगवेकरणाविरोधात सातत्याने आवाज उठवणे आणि सर्व सरकारी आरक्षित पदे भरणे आणि नवीन सरकारी नोकऱ्यांच्या संधी निर्माण करणे या गोष्टी तीव्र कराव्या लागतील. हे तेव्हाच घडेल जेव्हा शेतकऱ्यांसारख्या सर्व संघटना एका मोठ्या बॅनरखाली एकत्र येऊन त्यांच्या मागण्यांशी जोडल्या जातील आणि सामाजिक न्यायासाठी व्यापक आंदोलन उभे करतील.
दलित अत्याचाराविरुद्ध सामान्य जनतेचे एकत्रीकरणही आवश्यक आहे
दुसरे काम जे अत्यंत महत्त्वाचे आहे ते म्हणजे राजकीय पक्षांना सोपविण्याचे काम. दलित अत्याचाराविरोधात दलित संघटना रस्त्यावर उतरतात आणि त्यांना सरंजामदार गुंड आणि पोलिसांच्या हल्ल्यांना सामोरे जावे लागत असल्याचे अनेकदा दिसून येते. त्यामुळे दलितांच्या प्रश्नावर एकत्र येणे आणि सामाजिक न्यायाच्या मुद्द्यांवर जनतेला एकत्रित करणे ही राजकीय पक्षांची जबाबदारी आहे, जेणेकरून देशातील बहुसंख्य जनतेला हतबलतेपासून मुक्त करण्याचे काम जनमत तयार करता येईल. दडपशाहीची शतके पूर्ण झाली. असे केल्यानेच तुम्ही हिंदू राष्ट्र निर्माण करण्याच्या मोहिमेला थांबवू शकाल आणि सामाजिक न्यायावर आधारित असा समाज स्थापन करू शकाल, ज्यामध्ये जाती-धर्म भेदभावाला थारा नसेल आणि देशातील अल्पसंख्याक समाजही खेळू शकेल. त्याची चांगली भूमिका. डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी सर्व राजकीय पक्षांचे हे मोठे पाऊल ठरेल.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button