सामाजिक

उपासमारीच्या समस्येतून कधी सुटका होणार ?

उपासमारीच्या समस्येतून कधी सुटका होणार ?

आजच्या आधुनिक काळात जगभरातील देशांमध्ये लोक उपासमारीचे बळी ठरत आहेत. हे भयावह सत्य असून एकीकडे लोकांच्या राहणीमानात खूप बदल होत आहेत. लोक पूर्वीपेक्षा अधिक सुखसोयींनी जीवन जगत आहेत. त्याच वेळी, एक वर्ग असा आहे की ज्यांना पोटभर अन्नही मिळत नाही. अन्नाअभावी लोक उपासमारीला बळी पडत आहेत. 21व्या शतकात आधुनिक होत असलेल्या लोकांसाठी उपासमारीने मरण हे एका लांच्छनापेक्षा कमी नाही. जगातील प्रत्येक व्यक्तीला दोन्ही वेळेस पुरेसे अन्न मिळत नाही तोपर्यंत सर्व प्रगती व्यर्थ आहे.

अन्नधान्य वितरण व्यवस्थेत सुधारणा आणि अधिक उत्पादनासाठी कृषी क्षेत्रात सातत्याने नवनवीन संशोधन होत असतानाही, भारतातील उपासमारीची परिस्थिती गंभीर होत आहे. ग्लोबल हंगर इंडेक्सच्या आकडेवारीनुसार २०२२मध्ये भारत १२१ देशांच्या यादीत १०७ व्या स्थानावर पोहोचला आहे. १२१ देशांच्या यादीत श्रीलंका ६४व्या, म्यानमार ७१व्या, नेपाळ ८१व्या, बांगलादेश ८४व्या, पाकिस्तान ९९व्या, अफगाणिस्तान १०९व्या स्थानावर आहे. ग्लोबल हंगर इंडेक्सच्या प्रकाशकांनी भारतातील भुकेची स्थिती गंभीर असल्याचे वर्णन केले आहे. जरी भारताने ग्लोबल हंगर इंडेक्स २०२२ चा नाकारला तरिही . भारताने या अहवालाबाबत म्हटले आहे की, हा देशाची प्रतिमा डागाळण्याचा प्रयत्न असून भूक निर्देशांक अहवाल केवळ जमिनीच्या वास्तवापेक्षा वेगळा नाही. या अहवालात सरकारने केलेल्या प्रयत्नांकडे जाणीवपूर्वक दुर्लक्ष करण्यात आले आहे असे सरकारने म्हटले आहे .

ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये भारताच्या खराब कामगिरीबद्दल बोलायचे झाले तर, गेल्या काही वर्षांपासून ते सुरूच आहे. २०१७ मध्ये, भारत या निर्देशांकात १०० व्या क्रमांकावर होता.२०१८ च्या निर्देशांकात भारत ११९ देशांपैकी १०३ व्या क्रमांकावर आहे. तर २०१९ मध्ये, देश ११७ देशांपैकी १०२ व्या क्रमांकावर होता. २०२० मध्ये भारत ९४ व्या स्थानावर होता. २०२१ मध्ये, ११६ देशांच्या यादीत ते १०१ व्या क्रमांकावर होते. अलिकडच्या वर्षांत जागतिक स्तरावर उपासमारीच्या विरोधात प्रगती मोठ्या प्रमाणात रखडली आहे. २०१४ मध्ये १९.१ च्या तुलनेत २०२२ मध्ये १८.२ च्या जागतिक स्कोअरसह केवळ किरकोळ सुधारणा झाली आहे.
ग्लोबल हंगर इंडेक्स स्कोअर , कुपोषण, मुलांची वाढ आणि बालमृत्यू यां निर्देशकांवर मोजला जातो. यामध्ये . सध्याच्या ग्लोबल हंगर इंडेक्सच्या अंदाजांवर आधारित, संपूर्ण जग आणि विशेषत: 47 देश 2030 पर्यंत लक्ष्य कमी पातळी गाठण्यात अपयशी ठरतील. त्यात असेही नमूद करण्यात आले आहे की अन्न सुरक्षेवरील अनेक आघाड्यांवर बिघडत चाललेली परिस्थिती, जागतिक स्तरावर हवामान बदल आणि कोविड-19 साथीच्या आजाराशी संबंधित आर्थिक आणि आरोग्याची आव्हाने यामुळे भूकेची समस्या वाढत आहे.आयर्लंडची एजन्सी कन्सर्न वर्ल्डवाईड आणि जर्मनीच्या वेल्ट हंगर हिल्फे यांनी संयुक्तपणे तयार केलेल्या अहवालात भारतातील उपासमारीची पातळी चिंताजनक असल्याचे वर्णन केले आहे. अहवाल तयार करण्यासाठी संयुक्त राष्ट्रांशिवाय युनिसेफ, अन्न आणि कृषी संघटनांसह अनेक संस्थांकडून डेटा घेण्यात आला आहे. अहवालात असे म्हटले आहे की भारतातील लोक कोविड-19 आणि साथीच्या आजाराशी संबंधित निर्बंधांमुळे वाईटरित्या प्रतिकुल प्रभावित झाले आहेत.

अहवालात जगातील १२१ देशांना धोकादायक, अतिशय धोकादायक आणि भुकेची स्थिती गंभीर अशा तीन श्रेणींमध्ये ठेवण्यात आले आहे. यामध्ये भारत गंभीर श्रेणीत आहे. अहवालानुसार, भारताच्या या स्थितीमुळे भूक निर्देशांकात दक्षिण आशियाची कामगिरी आणखी खालावली आहे. भारत हा एक असा देश आहे ज्याचा पुढील दशकात जगातील सर्वात प्रभावशाली देशांच्या यादीत समावेश केला जाऊ शकतो. तिथून असे आकडे समोर येणे अत्यंत चिंताजनक मानले जात आहे. ग्लोबल हंगर इंडेक्स जगभरातील भुकेविरुद्धच्या मोहिमेतील यश आणि अपयश दर्शवतो. उपासमारीचा हा अहवाल भारत सरकारच्या गांभीर्यावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करतो.श्रीलंका, नेपाळ, म्यानमार या देशांना आमच्याकडून सर्व प्रकारची आर्थिक मदत मिळते. पण उपासमार रोखण्याच्या बाबतीत आपली अवस्था त्यांच्यापेक्षा वाईट का होत आहे? या प्रश्नावर असा युक्तिवाद केला जाऊ शकतो की भारताची तुलना श्रीलंका आणि नेपाळसारख्या कमी लोकसंख्या असलेल्या देशांशी होऊ शकत नाही. हे खरे आहे, पण त्याचबरोबर भारताची लोकसंख्या श्रीलंका आणि नेपाळपेक्षा जास्त आहे याकडेही लक्ष देणे आवश्यक आहे. भारताकडे तितकीच उच्च क्षमता आणि संसाधने आहेत. अन्नाच्या नासाडीची ही समस्या केवळ भारतातच नाही तर संपूर्ण जगात आहे. युनायटेड नेशन्सच्या म्हणण्यानुसार, जगभरात दरवर्षी 1.3 अब्ज टन अन्नधान्य खराब झाल्यामुळे फेकले जाते. हे उपासमारीच्या समस्या चा अभ्यास करतांनी लक्षात घेणे गरजेचे आहे .

विकास परसराम मेश्राम मु+पो,झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल नंबर ७८७५५९२८००
ईमेल – vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button