देश

भारतीय रेल्वे अपघाताचा भयावह चेहरा

भारतीय रेल्वे अपघाताचा भयावह चेहरा

ओडिशातील बालासोर येथे 2 जून रोजी संध्याकाळी झालेल्या भीषण रेल्वे अपघातात सुमारे तीनशे लोक ठार झाले असून एक हजाराहून अधिक जखमी झाले होते. या अपघातात कोलकाताहून चेन्नईला जाणारी कोरोमंडल एक्स्प्रेस रुळावरून घसरली आणि याचदरम्यान यशवंतपूर-हावडा एक्स्प्रेस तिथे आली आणि कोरोमंडलला धडकली आणि उलटली. या धडकेनंतर कोरोमंडल एक्सप्रेस मालगाडीला धडकली, ज्यामध्ये रेल्वेचे इंजिन बोगीवर चढले. बालासोरजवळील बहनगा बाजार स्थानकाजवळ झालेल्या अपघातात पहिली कोरोमंडल एक्सप्रेस रुळावरून घसरली आणि ही गाडी दुसऱ्या बाजूने येणा-या यशवंतपूर-हावडा एक्सप्रेसला धडकली, त्यानंतर कोरोमंडल एक्सप्रेसचे काही डबे रुळावरून घसरले आणि त्याचवेळी कोरोमंडल एक्सप्रेसची मालगाडी रुळावरून घसरली. हा रेल्वे अपघात किती भीषण होता, याचा अंदाज यावरूनच लावता येतो की, रेल्वे रुळाला फाटा देत थेट आतमध्ये घुसली आणि बोगीच्या पलीकडे गेली. स्वातंत्र्यानंतर भारतात झालेल्या भीषण रेल्वे अपघातांपैकी हा अपघात सर्वात भीषण आहे. या वेदनादायक अपघातानंतर अपघातस्थळी कुणाचा हात कापला गेला, कुणाचा पाय, कुणाचे डोके तर कुणाचे धड. रेल्वे सुरक्षा आयुक्त (दक्षिण पूर्व परिमंडळ) ए.एम. चौधरी यांच्याकडे या रेल्वे अपघाताच्या तपासाची जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे. मात्र, प्राथमिक संकेतांनुसार या अपघातामागे मानवी चूक असल्याचे मानले जात आहे.
असे म्हटले जात आहे की, 16 महिन्यांनंतर देशात असा रेल्वे अपघात झाला असून त्यात लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. यापूर्वी 14 जानेवारी 2022 रोजी पश्चिम बंगालमधील जलपाईगुडी येथील डोमोहनीजवळ झालेल्या अपघातात 9 जणांना आपला जीव गमवावा लागला होता. त्यानंतर बिकानेरहून गुवाहाटीकडे जाणाऱ्या बिकानेर-गुवाहाटी एक्स्प्रेसच्या 12 बोगी रुळावरून घसरल्या. अपघाताच्या वेळी ट्रेनचा वेग कमी होता, अन्यथा रेल्वे यंत्रणेच्या निष्काळजीपणामुळे अपघात मोठा होऊ शकला असता. त्यावेळी 34 महिन्यांनी हा अपघात झाल्याचे सांगण्यात आले. प्रत्यक्षात तसे नसले तरी रेल्वे अपघात सातत्याने घडत आहेत आणि लोक अशा अपघातांना बळी पडत आहेत. या वर्षी 2 जानेवारी रोजी वांद्रे-जोधपूर सूर्यनगरी एक्स्प्रेसचे 13 डबे राजस्थानमधील पालीजवळ रुळावरून घसरले, त्यात 26 प्रवासी जखमी झाले. 22 एप्रिल 2021 रोजी, लखनौ-चंदीगड एक्स्प्रेसने बरेली-शाहजहाँपूरजवळ क्रॉसिंगवर काही वाहनांना धडक दिली, ज्यात पाच लोक ठार झाले. त्याआधी, 3 फेब्रुवारी 2019 रोजी, जोगबनी ते दिल्लीकडे जाणाऱ्या सीमांचल एक्स्प्रेसचे 11 डबे रुळावरून घसरल्याने सातहून अधिक प्रवाशांचा मृत्यू झाला होता. दरवेळी अशा अपघातांमध्ये मृतांची ओरड पोकळ रेल्वे व्यवस्थेतील उणिवा समोर आणून संपूर्ण रेल्वे यंत्रणा कोंडीत टाकत आहे, मात्र असे असतानाही रेल्वे अपघातांना आळा बसत नाही.
एकविसाव्या शतकातील विज्ञानाच्या युगात जवळपास तीनशे निरपराध लोकांचा मृत्यू होणे हे या पेक्षा दुर्दैवी काहीही असू शकत नाही. एक हजाराहून अधिक लोक जखमी झाले आहेत आणि काही जण या अपघाताच्या दुःखातून आयुष्यभर सावरू शकणार नाहीत. याबाबत उच्चस्तरीय चौकशी होणार असल्याची चर्चा आहे, मात्र त्यात काही त्रुटी असतील तर ते निष्काळजीपणामुळेच झाल्याचे निश्‍चित आहे. जर तोडफोड होण्याची शक्यता असेल तर आम्ही गाड्या सुरक्षितपणे चालवण्याची खात्री का करू शकत नाही. आता सीबीआय तपासासह विविध घोषणा केल्या जात आहेत, पण देशातील सर्वात मोठ्या अपघातांपैकी एक असलेल्या या अपघाताच्या मुळाशी मोठी मानवी चूक आहे हे नाकारता येणार नाही. दोषींना कठोर शिक्षा होईल, असे सरकारकडून बोलले जात आहे, पण रेल्वे मंत्रालयाचे सर्वोच्च नेतृत्व आपल्या जबाबदारीतून सुटू शकेल का? लालबहादूर शास्त्री यांच्यासारखी नीतिमत्ता पाळण्याची हिंमत राजकीय नेतृत्वात नसावी का? प्रश्न असाही आहे की, स्वातंत्र्याच्या सात दशकांनंतरही आपण देशाचे रेल्वेचे जाळे चिलखत यंत्रणेखाली आणू शकलो नाही, जी गाड्यांची समोरासमोर टक्कर रोखण्यासाठी प्रभावी ठरू शकेल? अशा स्थितीत देशातील रेल्वे हायस्पीड बनवण्याचे उद्दिष्ट कितपत सुरक्षित असेल? हा ही एक प्रश्न आहे
रेल्वे रुळावरून घसरण्याची ही मालिका गेली अनेक दशके सुरू आहे, वास्तविक पणे भूतकाळातील अपघातातून आपण काही धडा घेत नाही. गेल्या काही दशकांमध्ये रेल्वे मंत्रालय मिळविण्यासाठी राजकीय पक्षांमध्ये स्पर्धा होत असे, जेणेकरून त्यातून राजकीय उद्दिष्टे साध्य करता येतील. गेल्या दोन वेळा केंद्रात पूर्ण बहुमताने सरकार स्थापन करणाऱ्या भाजपने रेल्वे प्रवास सुरक्षित करण्यासाठी प्रभावी उपाययोजना करणे अपेक्षित होते. हायस्पीड गाड्या चालवून खासगीकरणाला चालना देण्याची चर्चा झाली आहे. निश्चितपणे नवीन प्रयोगांचा केंद्रीय कामकाजाच्या कामकाजावर विपरीत परिणाम होऊ शकतो. खरं तर, संपूर्ण देशाची रेल्वे व्यवस्था सुनियोजित आणि सुरक्षितपणे चालवण्याची मागणी करते. कोणत्याही प्रकारचे विकेंद्रीकरण या मार्गात विसंगती निर्माण करू शकते. सुरक्षित रेल्वे ऑपरेशनला पहिले प्राधान्य दिले पाहिजे. तरच असे भीषण अपघात टाळता येतील. अपघातानंतर मदत आणि बचावकार्यात भरपाई देण्याच्या घोषणा केल्या जात आहेत. पण अपघातांना वाव राहणार नाही अशा पद्धतीने रेल्वे चालवण्याला आमचे प्राधान्य असले पाहिजे. दोषींना अशी कठोर शिक्षा द्यायला हवी की ते उदाहरण बनू शकतील. जेणेकरून पुन्हा कोणतीही चूक शेकडो लोकांचा जीव घेऊ शकत नाही. स्वस्त रेल्वे सेवेऐवजी सर्व प्रवाशांच्या जीवाचे रक्षण होईल, अशी सखोल सुरक्षा असावी. निश्‍चितपणे आता देशाच्या रेल्वे व्यवस्थेला निष्काळजीपणा आणि बेजबाबदारपणाच्या संस्कृतीतून मुक्त करण्याची गरज असून
भारताची रेल्वे व्यवस्था ही जगातील सर्वात मोठ्या सार्वजनिक उपक्रमांपैकी एक आहे, जी सर्वसामान्यांसाठी जीवनरेखा मानली जाते. देशात कितीही हवाई मार्ग आणि रस्ते मार्गांचा विस्तार झाला, तरीही देशाची मोठी लोकसंख्या वाहतुकीच्या दृष्टीने रेल्वे नेटवर्कवर अवलंबून आहे. कोट्यवधी लोक केवळ रेल्वेतूनच प्रवास करतात असे नाही तर मालवाहतुकीचे हे सर्वात मोठे साधन आहे. असे असतानाही ही महाकाय यंत्रणा तंदुरुस्त आणि सुरक्षित करण्याकडे पुरेसे लक्ष दिले जात नसल्याने अनेकदा रेल्वे अपघातही झाले आहेत. एवढी मोठी यंत्रणा राखण्यासाठी रेल्वेला वर्षाला 20,000 कोटींहून अधिक रुपयांची गरज भासते, पण तज्ज्ञ त्याच्या वाटपाबाबत प्रश्न उपस्थित करत आहेत. रेल्वे व्यवस्था बळकट आणि आधुनिकीकरणाच्या उद्देशाने केंद्र सरकारकडून रेल्वे अर्थसंकल्प सामान्य अर्थसंकल्पात विलीन करण्यात आला होता, मात्र आजपर्यंत फारसे काही साध्य झालेले नाही. दरवर्षी अर्थसंकल्प सादर करताना रेल्वे रुळांची सुधारणा, सुरक्षा उपकरणांचे बळकटीकरण आणि रेल्वे प्रवास सुरळीत आणि सुरक्षित करण्याचे दावे केले जातात. अशा परिस्थितीत रेल्वे अपघातांवर अद्याप नियंत्रण का होत नाही, हा सर्वात महत्त्वाचा प्रश्न आहे. एकीकडे आपण देशात बुलेट ट्रेन चालवल्याचा फुशारकी मारतो, पण दुसरीकडे आधीच अस्तित्वात असलेल्या विस्तृत रेल्वे व्यवस्थेचा गोंधळ दूर करण्यात विशेष रस दाखवत नाही. मात्र, वारंवार होणाऱ्या रेल्वे अपघातांची यादी खूप मोठी आहे, पण चिंतेची बाब म्हणजे अशा प्रत्येक घटनेची चौकशी करण्यासाठी एक समिती नेमली जाते आणि नंतर ती घटना पुढच्या घटनेची वाट पाहत विसरली जाते. आतापर्यंत झालेल्या अशा सर्व अपघातांच्या तपासात काय निष्कर्ष निघाला हे कोणालाच माहीत नाही.

विकास परसराम मेश्राम मु+पो,झरपडा ता अर्जुनी मोरगाव जिल्हा गोदिया मोबाईल नंबर 7875592800
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button