जग

5 बौद्ध शिकवणी कोरोना चिंतेला दूर करू शकतात…. जागतिक संदेश…

आज संपूर्ण जगात कोरोनाने थैमान घातले आहे. यातील महत्वाची बाब म्हणजे इटालियन मार्क्सवादी तत्ववेता फ्रॅंक बिफो बोनार्डी त्यांच्या मते “कोरोना दोन भागात विभागलेला आहे एक म्हणजे कोरोना विषाणू भौतिक किंवा जैविक स्वरूपाचा आहे आणि दुसरा म्हणजे मानवी मेंदूवर झालेला परिणाम अर्थात भीती होय’. हे आज बऱ्याच अर्थी सत्य प्रतीत होऊ लागले आहे. यामुळे आज कोरोना चिंतेला समोर जाण्यासाठी ज्या 5बाबी मदत करू शकतात त्या आज घडीला कोरोनाग्रस्त विलगीकरणात असलेल्या रुग्णाला दिलासा देणाऱ्या ठरत आहेत. The conversation media group हा आस्ट्रेलिया व न्यूझीलंड या देशातील शैक्षणिक व पत्रकारिता संशोधनात्मक आधारित बातम्यांचे विश्लेषण करते. त्यातील एका विश्लेषणात असं नमूद करण्यात आले की, 5 बौद्ध शिकवणी ज्यामुळे कोरोना चिंतेला दूर करता येते.
सामाजिक अंतराच्या (शारीरिक अंतर) उपायांचे पालन जगभरातील कोव्हिड ग्रस्त देश बौद्ध विहार,ध्यान केंद्र आणि मंदिर ह्या सगळ्या गोष्टी लोकांसाठी बंद केलेली आहेत. बौद्ध भिक्कु मात्र दूर दुरपासून मानवी समुदायाला महत्वपूर्ण प्रवचन करत आहेत.म्हणजे जगातील सर्वच धर्माच्या शिकवणी प्रार्थनास्थळे बंद झालीत तरी आशियात बौद्ध भिक्कु दुरून प्रवचन देत आहेत. जसे की, श्रीलंकेत बौद्ध monastic पठण तेथील दूरदर्शन व रेडिओ मार्फत प्रसारित करण्यात येत आहे. म्हणून बुद्धाच्या शिकवणी आजार,महामारीतही मानवी जीवनाला योग्य दिशा दाखवू शकतात हे पुन्हा पुन्हा स्पष्ट होत आहे.त्यापैकीच कोरोना रुग्णाला विलगीकरण क्षेत्रात ठेवल्यानंतर त्यावर जो उपचार केला जातो त्याच्याबरोबरच ह्या 5 शिकवणीही रुग्णाला कोरोना चिंतेपासून मुक्त करू शकतात.
झेन मास्टर थीट नट हं यांनी प्रथम “व्यस्थ बौद्ध धम्म “ही संकल्पना मांडली.
व्हिएतनाम युद्धाच्या वेळी वेगवेळ्या विहारात सराव करणे किंवा व्हिएतनामी लोकांचे दुःख घेऊन काम करणे यामधील निवडीचा सामना करत त्यांनी सराव आणि काम या दोन्ही करण्याचे ठरवले. त्यानंतर याच सराव पद्धतीनुसार मित्र आणि विद्यार्थ्यांचा एक गट नियुक्त केला होता.
अशाच त्या 5 शिकवणी लोकांना भीती,चिंता आणि अलिप्तपणाच्या सध्यकाळात मदत करू शकतात.
त्यापैकी
1)भीती स्वीकारा
बौद्ध शिकवण सांगते की,दुःख,आजारपण आणि मृत्यची अपेक्षा करणे ,मृत्यू समजणे,आणि मान्य करणे गरजेचे आहे.वास्तवाचे स्वरूप एका छोट्या छोट्या गजरात स्पष्ट केले जाते. लोकांना ही गोष्ट आठवण करून द्यायची आहे की,भीती आणि अनिश्चितता सामान्य जीवनात नैसर्गिक आहे.आपणास वास्तवतेशी शांतता साधायची आहे.जे काही नाही त्याची अपेक्षा करायची नाही.अन्यथा अनावश्यक दुःख वाढते. भीतीने प्रतिक्रिया करण्याऐवजी बौद्ध भिक्कु काम करण्याचा सल्ला देतात. म्हणून थेरवडा बौद्ध भिक्कु अजहन ब्रह्म स्पष्ट करतात की,अधिकाधिक दुःख स्वीकारल्याने आपण प्रत्यक्षात आनंद घेऊ शकता. त्यामुळे दुःख स्वीकारा दुःख करून घेऊ नका. दुःखाला समोर जाऊन ते दुःख स्वीकारलं पाहिजे. ना की त्या दुःखाचे दुःख. केलं पाहिजे म्हणून आजच्या कोव्हिड रुग्णाने कुठल्याही गोष्टीचे दुःख,चिंता करण्यापेक्षा हे दुःख स्वीकारलं पाहिजे.दुःख आपल्यावर रूढ झाले नाही पाहिजे.ही बाब लक्षात घ्यावी.घाबरून न जाता स्वीकार करणे गरजेचे आहे.
२)मनाची जाणीव व ध्यानाचा सराव
मानसिकता आणि ध्यान ही बौद्ध शिकवण आहे.माईंडकुलनेस सराव शरीराचे जागरूकता असलेल्या अवेगपूर्ण अचरणावर अंकुश ठेवण्याचे कार्य करते.बहुतेक लोक तीव्रतेत तीव्र प्रतिक्रिया व्यक्त करतात.मानसिकतेच्या अभ्यासामुळे कोणताही शारीरिक हस्तक्षेप न करता उघडून येणारे त्याचे लक्ष लागण्यासाठी लोक त्यांचे मन प्रशिक्षीत करू शकतात. मानसिकदृष्ट्या सराव करून एखादा माणूस अधिक जागरूक होऊ शकतो. आणि चेहऱ्याला स्पर्श करून या क्षमतेच्या तुलनेत ध्यान क्षणार्धात जागृत करण्यापेक्षा एखाद्या मनाने एकटे राहणे हा सामान्यज्ञान ध्यानावस्थेचा भाग असतो. विलगीकरण आणि अलग ठेवणे ध्यानासाठी माघार घेण्यासाठी आवश्यक परिस्थितीचे प्रतिबिंब ठरू शकते. तिबेटी बौद्ध भिक्कू गुरू रिंपोचे शरीरातील चिंतेवर लक्ष ठेऊन ती जाणून घेण्याचा सल्ला देतात. नियमित ध्यान केल्याने एखाद्याला भीती, क्रोधाची आणि अनिश्चिततेची जाणीव होऊ शकते. अशा प्रकारच्या परिस्थितीबद्दल प्रतिक्रिया व्यक्त केल्यामुळे अशा भावना ओळखणे सोपे होते .म्हणून कोव्हिड ग्रस्त रुग्णाने ध्यान व सराव करण्याचे सांगितले आहे.
३)करुणा उत्पन्न करणे
बौद्ध शिकवणी चार अतुलनीय बाबीवर जोर देते, प्रेम-दया, करुणा ,आनंद आणि एकरूपता बौद्ध भिक्कुचा असा विश्वास आहे की ही चार मनोवृत्ती चिंताग्रस्त आणि भीतीदायक मनाची स्थिती बदलू शकतात. जेव्हा भीती किंवा चिंताग्रस्त भावना खूपच तीव्र होतात तेव्हा बौद्ध भिक्खू म्हणतात की,एखाद्याने करुणा, दया ,आणि सहानुभूतीची उदाहरणे आठवली पाहिजेत .स्वत:ला दुसऱ्याची काळजी घेण्याच्या भावनेचा प्रत्यय आणून भीतीदायक आणि निराशा विचाराचा नमुना थांबविला जाऊ शकते . कोरोना काळात अंतर राखत असतानाही करुणा महत्त्वाची आहे. आणखीन बौद्ध भिक्कू सल्ला देतात की ,सर्वांनी त्यांच्या नातेसंबंधाची काळजी घेण्याची ही वेळ असु शकते. एकाकीपण हे आपल्या प्रियजनांशी संभाषणाद्वारेच दूर केले जाऊ शकते. व ध्यान साधना द्वारे देखील केली जाऊ शकते. ध्यान धारकांनी श्वास घेताना प्रत्येकाला होणाऱ्या दुःख आणि चिंता त्यांची कबुली दिली पाहिजे. असा श्वास घेताना सर्वांना शांती आणि कल्याण मिळावे असे विचार केले पाहिजे.
४) परस्परसंबंध समजून घेणे
बौद्ध सिद्धांत प्रत्येक गोष्टीत परस्पर संबंध अधोरेखीत करतो.साथीचा रोग सर्व देशभर वा जगभर असल्याने ते अधिक स्पष्टपणे पाहण्याचा एक क्षण आहे .स्वतःची काळजी कोणी घेत असलेल्या प्रत्येक क्रियेत जसे की, एखाद्याचे हात धुणे, इतरांचे संरक्षण करण्याच्या देखील मदत करत आहेत. परस्परसंबंधाच्या दृष्टिकोनातून पाहिले असता स्वतः व इतर स्वतःला आणि समाजातील वेगळेपणाचे द्वेतवादी विचार विघटन होते .आपले अस्तित्व एकमेकावर अवलंबून असते आणि जेव्हा आपण प्रत्येकाकडे जबाबदारीची भावना जाणवतो. तेव्हा आपल्याला सुज्ञ सत्य म्हणून परस्पर जोडण्याची संकल्पना समजते. म्हणून आजच्या कोरोना काळात कुठल्याही परिस्थितीत प्रत्येक गोष्टीतील परस्पर संबंध समजून घेणे महत्वाचे आहे.परस्पर संबंधाची संकल्पना सकारात्मक जगण्याची प्रेरणा देऊ शकते.
५)प्रतिबिंब
शरीराला सराव करण्यासाठी चांगल्या संधी असू शकतात. बौद्ध भिक्कुचे म्हणणे आहे ,व्यक्ती सध्याच्या परिस्थियीमुळे होणारे निराशेचे रूपांतर एखाद्याचे आयुष्य आणि जगाकडे पाहण्याचा दृष्टिकोन बदलू शकतो जर एखाद्याने सुखाचे जीवन जगण्यासाठी वचनबद्धता निर्माण करण्यासाठी एखादी व्यक्ती कठीण काळात उपयोजन करू शकते .घरात वेगळंही प्रतिबिंत करण्याची छोट्या छोट्या गोष्टींचा आनंद घेण्याची आणि व्यक्त होण्याची ही संधी आहे.
वरील बाबीचा विचार कोरोनाग्रस्त रुग्णाने करावा त्यामुळे कोरोनाविषयीची जी चिंता आहे ती दूर करण्यास मदत होते असे सांगण्यात येत आहे.

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button