देश

झुंडबळी माँब लिचिंग … देशासमोरील प्रमुख आव्हान

झुंडबळी माँब लिचिंग … देशासमोरील प्रमुख आव्हान

अमृतसरच्या सुवर्ण मंदिरात गुरु ग्रंथसाहिबच्या अपवित्रतेचा मुद्दा नक्कीच गंभीर आहे. सत्य हे आहे की कोणत्याही धर्मग्रंथाचा, मग तो गुरु ग्रंथ साहिब असो, गीता असो, बायबल असो, कुराण असो, कोणत्याही सुसंस्कृत समाजात स्वीकारार्ह नाही. जो कोणी कोणत्याही धार्मिक ग्रंथाचा अपमान करतो त्याला त्याच्या कृत्याची योग्य ती शिक्षा झाली पाहिजे. या गुन्ह्याची शिक्षा आमच्या कायद्याच्या दंड संहितेत विहित केलेली आहे, ती आणखी कडक करणे आवश्यक आहे. खरे तर याबाबत लवकरात लवकर योग्य ती कार्यवाही करावी, अशी मागणीही होत आहे.

सुवर्ण मंदिराच्या अवमानाच्या या घटनेनंतर केवळ शीख समाजातच नाही तर संपूर्ण देशात धार्मिक सलोख्याचे वातावरण बिघडवण्याच्या ‘षड्यंत्रा’विरोधात आवाज उठवला जात आहे. या घटनेनंतर लगेचच कपूरथला येथील गुरुद्वारामध्येही ‘निशान साहिब’चा अवमान झाल्याची घटना समोर आली आहे. अशा घटना षड्यंत्राला जन्म देतात. हा कट सीमेपलीकडूनही राबवू शकतो आणि त्यात देशविरोधी घटकांचा सहभाग असण्याची शक्यता नाकारता येत नाही. आपल्या सुरक्षा यंत्रणा अशा कोणत्याही कटाचा लवकरच पर्दाफाश करू शकतील, अशी आशा आहे. परंतु अशा घटनांच्या संदर्भात, नजीकच्या भूतकाळातील उदाहरणे देखील दर्शवतात की गुन्हेगार अनेकदा पळून जाण्यात यशस्वी होतात. अशा स्थितीत संबंधित समाजाचा रोष समजण्यासारखा आहे. अमृतसरमधील या भीषण घटनेनंतर राजकीय पक्षांच्या प्रतिक्रियाही समजू शकतात. प्रत्येक राजकीय पक्षाने या घटनेचा तीव्र शब्दात निषेध केला असून दोषीला कठोरात कठोर शिक्षा देण्याची मागणीही केली आहे. राजकीय पक्षांची ही प्रतिक्रिया काही आठवड्यांनंतर होणाऱ्या पंजाब निवडणुकीशी जोडूनही पाहता येईल. राजकीय पक्षांचा कठोर निषेध करण्याची शर्यत सुरू आहे. मात्र, कारण काहीही असो, धार्मिक ग्रंथांचा अवमान झाल्याची कोणतीही घटना ही दुर्लक्षीत करता येणार नाही. हा मुद्दा केवळ धार्मिक भावना दुखावण्याचा नाही, तर देशाच्या धार्मिक सलोख्याची जडणघडण कमकुवत करण्याचे षड्यंत्र आहे. त्यामुळे गुरु ग्रंथसाहिबच्या अवमानाचा जितका निषेध केला तितका कमी आहे. त्यामुळेच गुन्हेगारांचा लवकरात लवकर पर्दाफाश करून त्यांना कठोरात कठोर शिक्षा होणे गरजेचे आहे.

पण, कथित गुन्हेगारांना मिळणाऱ्या शिक्षेचाही प्रश्न आहे. सुवर्ण मंदिरातील पवित्र गुरु ग्रंथ साहिबची तोडफोड करणाऱ्या व्यक्तीला संतप्त जमावाने बेदम मारहाण केली. कपूरथला येथील कथित गुन्हेगारासोबतही असेच करण्यात आले आहे. या दोन आरोपींना पकडता आले असते तर कटाचा पर्दाफाश करणे सोपे झाले असते. त्यामुळे आणि कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या दृष्टिकोनातूनही प्रश्न पडतो की जमावाने जे केले ते न्याय्य होते का? मॉब लिंचिंगच्या या प्रकाराचा निषेध न करता, आपल्या राजकीय पक्षांनी कायद्याच्या नियमाची अवहेलना तर केली नाही ना, असा प्रश्नही उपस्थित होतो. जमावाने कायदा हातात घेतल्यावर कोणत्याही राजकीय पक्षाने टीका केली नाही, निषेध केला नाही, हे अधोरेखित करणे महत्त्वाचे आहे. पण का?

राजकीय पक्षांच्या या वागणुकीचे एक कारण म्हणजे निवडणुकीच्या राजकारणातील साधक-बाधक स्थिती पाहून त्यांनी याबाबत मौन बाळगले असावे, हे समजण्यासारखे आहे. अमृतसर आणि कपूरथला येथील घटना गुरुद्वारांशी निगडीत आहेत, त्यामुळे शीख समुदायाचा पाठिंबा मिळवणे आणि शीखांबद्दल सहानुभूती दाखविण्याचे प्रकरण असू शकते. पण अशा कोणत्याही घटनेचा तीव्र शब्दात निषेध केल्यानंतर कायद्याच्या राज्याचाही विचार व्हायला हवा.

अशा प्रकारे जातीयवाद पसरवणारे घटक अनेकदा सक्रिय होताना दिसतात. देशात मंदिरे, मशिदी, गुरुद्वारा, चर्च यांना अपवित्र करण्याचे घातक प्रयत्न होत आहेत. राजकीय फायद्यासाठी जातीयवादाची आग पसरवणारे खचत नाहीत. या संदर्भात, कथित गुन्हेगारांच्या लिंचिंगच्या घटनाही अनेक दिवसांपासून समोर येत आहेत. अशा कृत्यांमध्ये गुंतलेले लोक सहसा असा युक्तिवाद करतात की कायद्याचा मार्ग खूप लांब आहे आणि प्रक्रिया खूप मंद आहे. दुखावलेल्या भावना देखील अनेकदा उद्धृत केल्या जातात. पण, एवढे करूनही आपण कायद्याच्या राज्यावर विश्वास ठेवतो की नाही, असा प्रश्न निर्माण झाला पाहिजे. न्याय झाला पाहिजे, ते योग्यच आहे, पण न्यायही होताना दिसला पाहिजे. कायद्याच्या राज्यावर विश्वास ठेवणाऱ्या व्यवस्थेत गर्दीची झुंड अराजकता स्वीकारता येत नाही. अमृतसर किंवा कपूरथळा येथील आरोपींना पोलिसांच्या ताब्यात द्यायला हवे होते, आरोपीने काहीही केले तरी त्याचे समर्थन केले जाऊ शकत नाही, कोणीही करणार नाही. पण जमावाने जे केले त्याकडे दुर्लक्ष करणे म्हणजे एक प्रकारची अराजकता स्वीकारणे होय. आपले राजकीय पक्ष, राजकारणी हे या दुर्लक्षाचे दोषी आहेत.

गेल्या वर्षभरात झुंड जमाव व्यवस्थेने कायद्यावर वर्चस्व गाजवल्याच्या अनेक घटना आपण पाहिल्या आहेत. कधी गोहत्या आणि तस्करीच्या नावाखाली जमाव कायदा हातात घेतो तर कधी आपले बांधव या क्रूरतेचे बळी ठरतात. कधी बांगड्या घातलेल्या मुलाला चोर समजले जाते तर कधी प्राणी चोरल्याच्या संशयावरून एखादी व्यक्ती जमावाच्या हिंसाचाराचा बळी ठरते. मिळालेल्या आकडेवारीनुसार, गेल्या वर्षी म्हणजेच 2020 मध्ये देशात मॉब लिंचिंगच्या 23 घटना घडल्या होत्या, तर 2019 मध्ये अशा 107 घटनांची नोंद झाली होती.

या प्रकरणांमध्ये दोषींना शिक्षा झाली की नाही, हा प्रश्नच नाही, तर मॉब लिंचिंगच्या या प्रकाराला कोणत्याही प्रकारची मान्यता का मिळावी, हा प्रश्न आहे. झुंडीचा कायदा स्वत:च्या हातात घेणे हे कोणत्याही सुसंस्कृत समाजात मान्य केले जाऊ शकत नाही. अशा झुंडीच्या कामाची चुकीची माहिती न देणे हेही गुन्ह्यापेक्षा कमी नाही. दुखावलेल्या भावनांच्या बाबतीत, एखाद्याचा उत्साह केवळ एका मर्यादेपर्यंतच समजू शकतो. भावनांच्या नावाखाली कायदा हातात घेण्याचा अधिकार कोणालाही नसावा. सुवर्णमंदिर आणि कपूरथला येथील गुरुद्वारांमध्ये झालेल्या तोडफोडीचा तीव्र शब्दात निषेध करतानाच कायदा हातात घेण्याच्या घातक प्रवृत्तीचा निषेध करणेही आवश्यक आहे. दोघांची तुलना करणेही योग्य नाही, पण घटनात्मक व्यवस्थेवर विश्वास ठेवणाऱ्या सुसंस्कृत समाजात कोणत्याही प्रकारची अराजकता स्वीकारता कामा नये.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button