आर्थिक

नोटबंदीची सहा वर्षे म्हणजे “बोलाचीच कढी बोलाचाच भात “

नोटबंदीची सहा वर्षे म्हणजे “बोलाचीच कढी बोलाचाच भात ”

गेल्या सात-आठ वर्षांपासून केंद्र सरकार आणि सत्ताधारी पक्षाच्या वतीने कॅलेंडर पाहिल्यास प्रत्येक प्रसंगी काही ना काही घटना घडतच असतात. कोरोना महामारीच्या काळातही पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या आवाहनावर टाळ्या-थाळी, दिवे -मेणबत्ती-फटाके, रुग्णालयांवर पुष्पवृष्टी, लसीकरण महोत्सव असे कार्यक्रम झाले आहेत. पंतप्रधान मोदींनी जाहीर केलेल्या सर्व योजनांना उपलब्धी म्हणून सादर करून कार्यक्रम आयोजित केले जातात, जरी त्या योजनांचे कोणतेही सकारात्मक परिणाम दिसून येत नसले तरीही. पण पंतप्रधानांनी लागू केलेल्या नोटाबंदीवर सरकार किंवा भारतीय जनता पक्ष कधी नाव घेत नाही. नोटाबंदीला सहा वर्षे पूर्ण होऊनही याबाबत काहीही बोलले गेले नाही.
याआधी 8 नोव्हेंबरला नोटाबंदीच्या वर्षपूर्तीच्या दिवशीही सरकार आणि सत्ताधारी गप्प बसले होते. यावेळीही दोघेही गप्प राहिले. मात्र, यावेळीही नोटाबंदीने सोशल मीडियावर बरेच मिम्स आले . सर्वसामान्यांनी त्यांच्या व्यथा मांडल्या आणि त्यावेळची भाषणे आणि विधाने यांची व्हिडिओ क्लिप शेअर करून पंतप्रधान मोदी आणि त्यांच्या मंत्र्यांची खिल्ली उडवली.
नोटाबंदीमुळे काळा पैसा संपुष्टात आल्याच्या दाव्यासोबतच पंतप्रधान मोदींनी दावा केला होता आणि नंतर अनेक दिवस त्यांचे मंत्रीही देशाला समजावून सांगत होते की नोटाबंदीमुळे बनावट नोटांचे चलन थांबेल आणि दहशतवादालाही आळा बसेल. पण जेव्हा काळा पैसा नष्ट होण्याऐवजी वाढण्याची चिन्हे आणि पुरावे दिसू लागले, 500 आणि 2000 च्या नवीन नोटांच्या रूपात बनावट नोटा बाजारात येऊ लागल्या आणि दहशतवादी घटनांमध्ये घट झाली नाही, तेव्हा नोटाबंदीच्या टीकेलाही जोर आला. तत्कालीन अर्थमंत्री अरुण जेटली म्हणाले की, देशात कॅशलेस अर्थव्यवस्था निर्माण करण्यासाठी नोटाबंदी हा पंतप्रधानांचा मास्टरस्ट्रोक आहे. त्यावेळी आणखी एक मंत्री रविशंकर प्रसाद म्हणाले होते की, नोटाबंदीमुळे देशातील वेश्याव्यवसाय कमी झाला आहे. नोटाबंदीच्या निर्णयाचा बचाव करण्यासाठी इतर काही मंत्र्यांनीही अशीच विचित्र विधाने केली होती.

मात्र, नोटाबंदीनंतर देशात डिजिटल व्यवहार वाढले, असा अपप्रचार आजपर्यंत सुरू आहे. तेव्हापासून डिजिटल व्यवहार वाढले हे खरे आहे, पण सत्य हे आहे की लोकांचे रोखीवरचे अवलंबित्वही पूर्वीपेक्षा जास्त झाले आहे आणि लोकांचा बँकांवरील विश्वास कमी झाला आहे. नोटाबंदीच्या घोषणेनंतर 6 वर्षांनंतर देशातील रोख चलन विक्रमी पातळीवर पोहोचले आहे. आरबीआयने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, सध्या 30.88 लाख कोटी रोख चलनात आहे. 21 ऑक्टोबर 2022 रोजी संपलेल्या पंधरवड्यात, जनतेकडे 30.88 लाख कोटी रुपये रोख असल्याचे उघड झाले आहे, जे 4 नोव्हेंबर 2016 रोजीच्या सध्याच्या 17.97 लाख कोटी रुपयांपेक्षा 71.84 टक्के जास्त आहे.

नोटाबंदीच्या वेळी, सरकारने म्हटले की, त्यांनी नोटाबंदीच्या माध्यमातून अर्थव्यवस्थेच्या बाहेर बेकायदेशीरपणे ठेवलेल्या पैशाला लक्ष्य केले आहे, कारण या पैशातून भ्रष्टाचार आणि इतर बेकायदेशीर कारवाया होतात. कर वाचवण्यासाठी लोक या पैशाची माहिती लपवतात. ज्यांच्याकडे मोठ्या प्रमाणात बेकायदेशीररीत्या जमा झालेली रोकड आहे त्यांना ती कायदेशीररित्या बदलून घेणे शक्य होणार नाही, असे सरकारचे मत होते. परंतु रिझर्व्ह बँकेने ऑगस्ट 2018 मध्ये प्रसिद्ध केलेल्या अहवालानुसार, नोटाबंदीच्या 99.3 टक्के नोटा बँकांकडे परत आल्या आहेत.
रिझव्‍‌र्ह बँकेचा हा अहवाल धक्कादायक होता आणि त्याने असे सूचित केले होते की, लोकांकडे रोखीच्या रूपात जे अवैध किंवा काळा पैसा असल्याचे सांगितले जात होते ते खरे नव्हते आणि जर ते खरे असेल तर हे देखील खरे आहे की लोकांनी आपला काळा पैसा काढण्याचा मार्ग शोधला होता.

तर नोटाबंदीच्या निर्णयानंतर देशात एकच खळबळ उडाली होती, हेही महत्त्वाचे वास्तव आहे. ज्या प्रभावशाली लोकांकडे 500 आणि 1000 च्या नोटा मोठ्या प्रमाणात होत्या, त्यांना बँकांमधून नोटा बदलून घेण्यासाठी कोणतीही अडचण आली नाही. परंतु मर्यादित उत्पन्न असलेल्या सामान्य लोकांना त्यांच्या भविष्यातील गरजांसाठी त्यांच्या घरात ठेवलेल्या अल्प बचतीच्या नोटा बदलून घेण्यासाठी सर्व प्रकारच्या अडचणींचा सामना करावा लागला. त्यांना अनेक दिवस बँकेत रांगेत उभे राहावे लागले. याप्रकरणी त्यांना पोलिसांच्या लाठ्या खाव्या लागल्या आणि बँक कर्मचाऱ्यांकडूनही अपमानित व्हावे लागले. या संदर्भात 200 हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला.

नोटाबंदीमुळे देशभरात हाहाकार माजला असताना, पंतप्रधान मोदींनी त्यांच्या परदेश दौऱ्यांदरम्यान त्यांच्या या निर्णयाला धाडसी आणि ऐतिहासिक पाऊल म्हणत त्यांच्या पाठीवर थाप मारली. “घरी आई आजारी आहे पण उपचारासाठी खिशात पैसे नाहीत… लोकांच्या घरी लग्ने आहेत पण नोटांचे बंडले निरुपयोगी झाले आहेत,” असे परदेशातील भूमीवर सार्वजनिक कार्यक्रमात हसत हसत ते म्हणाले. तेथे उपस्थित अनिवासी भारतीयांनी त्यांच्या वक्तव्यावर टाळ्या वाजवल्या, हे अत्यंत अमानवी आणि भीषण दृश्य होते.
नोटाबंदीमुळे छोट्या आणि मध्यम व्यापाऱ्यांचा व्यवसाय ठप्प झाला, जो अजूनही पूर्णपणे रुळावर आलेला नाही. लाखो लोकांच्या नोकऱ्या गेल्या आहेत. स्वतंत्र भारताच्या इतिहासात आज बेरोजगारी सर्वाधिक आहे, त्यामुळे नोटाबंदी हे त्याचे प्रमुख कारण आहे. ज्यांच्या नोकऱ्या शिल्लक आहेत, त्यांचे उत्पन्न घटले आहे. शेतकरी आत्महत्येची प्रक्रिया प्रदीर्घ काळापासून सुरू आहे, मात्र नोटाबंदीनंतर अनेक छोटे व्यावसायिक आणि बेरोजगारांनीही अकाली मृत्यूला कवटाळले आहे आणि अजूनही हे प्रमाण थांबलेली नाही.

भारत जगातील पाचव्या क्रमांकाची अर्थव्यवस्था बनल्याचे आकडे दाखवून सरकार ढोल-ताशे वाजवत असेल, पण वास्तव अतिशय गडद आहे. नोटाबंदीनंतर आंतरराष्ट्रीय बाजारात डॉलरच्या तुलनेत रुपयाच्या घसरणीचा कलही वाढला आहे. देशातून होणाऱ्या निर्यातीत सातत्याने घट होत आहे. भारताच्या परकीय चलनाच्या साठ्यात सातत्याने घट होत आहे. नोटाबंदीमुळे पहिल्यांदाच ही लाजिरवाणी परिस्थिती निर्माण झाली आहे की, भारत सरकारला रिझर्व्ह बँकेच्या राखीव निधीतून एकदा नव्हे, दोनदा पैसे घ्यावे लागले आणि नफा कमावणारे सार्वजनिक उपक्रम विकावे लागतील. या परिस्थितीमुळे नोटाबंदीनंतर जीडीपीची वाढ पूर्णपणे खाली आली आहे. 2015-16 या आर्थिक वर्षात जीडीपी वाढीचा दर सुमारे 8 टक्के होता तो गेल्या वर्षी 2020-21 मध्ये उणे 7.3 नोंदला गेला होता आणि 2021-22 मध्ये काहीसा सुधारला आहे.

युनायटेड नेशन्स एजन्सी UNDP सर्व डेटाच्या आधारे सांगत आहे की शाश्वत विकासाच्या बाबतीत भारत जगातील 190 देशांपैकी 117 व्या क्रमांकावर आहे. अमेरिका आणि जर्मनीच्या एजन्सी सांगतात की ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये भारत 116 देशांपैकी 107 व्या क्रमांकावर आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या आनंद निर्देशांकात भारताचे स्थान सातत्याने घसरत आहे. ‘ग्लोबल हॅपीनेस इंडेक्स-2022’ मध्ये भारत 136 व्या क्रमांकावर आहे. 146 देशांमध्ये भारताचा क्रमांक आफ्रिकेतील काही मागासलेल्या देशांच्या तुलनेत कमी आहे.

नुकत्याच जाहीर झालेल्या पेन्शन प्रणालीच्या जागतिक रेटिंगमध्ये, भारताची पेन्शन प्रणाली जगातील 43 देशांमध्ये 40 व्या स्थानावर आली आहे. वृद्ध लोकसंख्येसाठी पेन्शन प्रणाली सर्वात महत्वाची आहे जेणेकरून त्यांची सामाजिक सुरक्षा सुनिश्चित केली जाऊ शकते. या प्रमाणात भारत तळाच्या चार देशांमध्ये आहे. ही परिस्थिती देशाच्या अर्थव्यवस्थेच्या पूर्ण पोकळपणाचीही साक्ष देते.

सरकारचे म्हणणे आहे की कोरोना महामारीचा जगभरातील अर्थव्यवस्थेवर वाईट परिणाम झाला आहे. हे सुद्धा खरे आहे पण हे देखील खरे आहे की भारताची अर्थव्यवस्था कोरोना महामारीच्या आधीच रसातळाला गेली होती आणि त्याची सुरुवात नोटाबंदीनंतरच झाली.

नोटाबंदीच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात जेव्हा या निर्णयावर देशात आणि जगात मोठ्या प्रमाणावर टीका होत होती आणि तज्ज्ञांकडून असा प्रश्न उपस्थित केला जात होता, तो देशाच्या अर्थव्यवस्थेसाठी विनाशकारी निर्णय असल्याचे म्हटले जात असताना, गोव्यातील एका कार्यक्रमात मोदींनी भावनिक आणि नाट्यमय शैलीत केली. मी म्हणालो होतो, “भ्रष्टाचार रोखण्यासाठी मी नोटाबंदीचे पाऊल उचलले आहे. मी कोणत्या शक्तींविरुद्ध लढलो हे मला माहीत आहे. मला माहित आहे की लोक माझ्या विरोधात कसे जातील, ते माझा नाश करतील, मला जिवंत सोडणार नाहीत, पण मी हार मानणार नाही. तुम्ही मला प्रामाणिकपणा वाढवण्याच्या कामात मदत करा आणि मला फक्त 50 दिवसांचा वेळ द्या.

नोटाबंदी लागू झाल्यानंतर पाचव्या दिवशी म्हणजे 13 नोव्हेंबर 2016 रोजी मोदींनी हे भाषण केले. ते म्हणाले होते, “मी देशाकडे फक्त 50 दिवस मागितले आहेत. मला ३० डिसेंबरपर्यंत वेळ द्या. त्यानंतर माझ्याकडून काही चूक झाली, काही कमतरता राहिली, हेतू चुकीचा निघाला तर देश चौकाचौकात उभा राहील याची शिक्षा भोगायला मी तयार आहे.

पंतप्रधान मोदींच्या त्या भाषणाला अनेक ‘५० दिवस’ उलटून गेले आहेत, पण ते नोटाबंदीचा चुकूनही उल्लेख करत नाहीत. माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांनी नोटाबंदीच्या एका वर्षानंतर म्हणजे ७ नोव्हेंबर रोजी संसदेत म्हटले होते की, नोटाबंदी ही एक संघटित दरोडा आणि कायदेशीर लूट होती. अर्थशास्त्रज्ञ जीन ड्रेझ यांच्या शब्दात, नोटाबंदी म्हणजे पूर्ण वेगाने धावणाऱ्या कारचे टायर उडवण्यासारखे होते. आज नोटाबंदीला सहा वर्षांनी त्यांचे म्हणणे खरे ठरत आहे. सरकारलाही हे वास्तव समजले आहे. त्यामुळेच त्यांनी नोटाबंदीला सहा वर्षे पूर्ण झाल्याबद्दल पूर्ण मौन पाळले आणि सरकारच्या ढोलकीची भूमिका बजावणाऱ्या कॉर्पोरेट नियंत्रित प्रसार माध्यमांनीही सरकारच्या हिंदू-मुस्लीम या आवडत्या खेळात आनंद व्यक्त केला आहे .

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button