Games

प्रदीर्घ प्रतिक्षेनंतर ‘सूर्या’ची चमक

प्रदीर्घ प्रतिक्षेनंतर ‘सूर्या’ची चमक

प्रतिभावान खेळाडूनां संधी लवकर का मिळत नाही असा प्रश्न देशाच्या क्रिकेट संघाच्या निवडकर्त्यांना विचारायला हवा. आपल्या धडाकेबाज खेळामुळे अल्पावधीतच जागतिक क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकावर स्थान मिळवलेल्या सूर्यकुमार यादवला राष्ट्रीय संघात स्थान मिळवण्यासाठी अकरा वर्षे वाट का पाहावी लागली, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. अलीकडेच जाहीर झालेल्या आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेच्या (ICC) पुरुषांच्या T20 फलंदाजीच्या क्रमवारीत सूर्य कुमार यादवने आपले पहिले स्थान कायम ठेवले आहे. आज क्रिकेट तज्ज्ञांपासून चाहत्यांपर्यंत सूर्याच्या खेळावरील पदलालित्यावर मोहित झाले आहेत . प्रसिद्ध क्रिकेट समालोचक हर्षा भोगले ‘मला श्वासोच्छवासाचे यंत्र हवे आहे, सूर्य कुमार यादव आमचा श्वास रोखून धरत आहेत’ असे म्हटले आहे तेव्हा सूर्याच्या खेळाची पातळी लक्षात येते. T20 चा सर्वोत्कृष्ट फलंदाज सूर्याने आपली चमक जगभर पसरवली आहे, जी क्रिकेटच्या दिग्गजांच्या डोळ्यांचे पारणे फेडत आहे. न्यूझीलंडमध्ये नुकत्याच पार पडलेल्या टी-20 मालिकेत किवींना उन्हाचा तडाखा सहन करता आला नाही. त्याने टी-२० सामन्यातही धडाकेबाज शतक झळकावले.

15 डिसेंबर 2010 रोजी प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये पदार्पण करणार्‍या सूर्याला 2021 मध्ये देशाकडून खेळण्याची संधी मिळाल्याने क्रिकेटच्या निवडकर्त्यांवर ही वस्तुस्थिती प्रश्नचिन्ह निर्माण करते. अखेर सूर्यकुमारला 11 वर्षे वाट का पाहावी लागली? देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये तो सातत्याने चांगला खेळत होता. सूर्यालाही कळले की सर्व काही ठीक नाही. ज्या वयात क्रिकेटपटू निवृत्तीचा विचार करत आहेत त्या वयात त्याला भारतीय संघात खेळण्याची संधी मिळाली ही खूप मोठी विडंबना म्हणता येईल . एक एक करून त्याचे सहकारी संघात सामील झाले, पण तो निराश झाला नाही. आपल्या खेळात सातत्याने सुधारणा करत आहे. वयाच्या तिसाव्या वर्षी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये संधी मिळालेल्या ऑस्ट्रेलियन खेळाडू मायकेल हसीमध्ये त्याला त्याचा नवीन आणि प्रेरणादायी आदर्श सापडला. आपल्या खेळासाठी वेळ कमी आहे हे हसीलाही माहीत होते. क्रिकेटच्या तिन्ही फॉरमॅटमध्ये तो जबरदस्त क्रिकेट खेळला. तो सर्वोत्तम फिनिशर्सपैकी एक होता. त्याने आपल्या चमत्कारिक खेळीने जगाला थक्क केले.

मात्र, आज संपूर्ण जगाचे डोळे सूर्याच्या आतषबाजीने विस्फारले आहेत. त्याच्या अप्रतिम खेळामुळे त्याला 360 डिग्री बॅट्समन म्हटले जाऊ लागले आहे. असे बोलले जात आहे कारण तो आपल्या कौशल्याने चेंडूला मैदानाच्या कोणत्याही कोपऱ्यात पोहोचवू शकतो. त्याने आपल्या ऍथलेटिकिझम, फिटनेस, कठीण परिस्थितीत खेळण्याची क्षमता आणि गतीने संघात स्वत:चे स्थान निर्माण केले आहे. तसे, सूर्याला भारतीय संघात आणण्याचे श्रेय रोहित शर्माला जावे लागेल, ज्याने त्याला पहिल्या आयपीएलमध्ये मुंबई इंडियन्स संघात आणले. त्यानंतर निवडकर्त्यांचे मन वळवून त्याचा भारतीय संघात समावेश केला. मात्र, सत्य हेही आहे की, आयपीएलमध्ये भरपूर धावा करूनही निवडकर्त्यांनी त्याच्याकडे आधी लक्ष दिले नाही. पण नंतर रोहित शर्माच्या प्रयत्नांनी त्याचे यश उंचावले.

सूर्य कुमार हा मुंबईचा रहिवासी आहे. त्यांना मराठी अस्खलित बोलता येते. त्याचे वडील भाभा संशोधन केंद्रात काम करतात. तो त्याच्या आई-वडिल पत्नी देवीलावर इतकं प्रेम करतो की त्याने आपल्या शरीरावर त्यांची चित्रे टॅटू करून घेतली आहेत. 2017 मध्ये त्यांनी देवीशाला आपली जीवनसाथी बनवले. ते त्याला भाग्यवान मानतात. खरं तर, सर्व प्रतिभा असूनही तो भारतीय संघात स्थान मिळवू शकला नाही तर देविशाने सूर्याला योजना तयार करण्यात मदत केली होती. देविशासोबत त्याने आपली जीवनशैली, आहार आणि खेळात सुधारणा केली. त्याला महागड्या गाड्याचे शौकीन असून चेंबूरजवळील अणुशक्ती नगरमध्ये राहणाऱ्या सूर्याच्या कुटुंबात आई-वडील, पत्नी आणि मुलगी असा समावेश आहे.

सूर्य कुमार यादवचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे तो निर्भयपणे खेळतो.त्याच्या या निर्भीडपणाचा अंदाज यावरून लावता येतो की, पदार्पणाच्याच सामन्यात त्याने जोफ्रा आर्चरसारख्या धोकादायक गोलंदाजाच्या पहिल्याच चेंडूवर असा षटकार ठोकला की क्रिकेटच्या दिग्गजांनाही धक्का बसला. जगातील दिग्गज गोलंदाजही त्याच्या फटकेबाजीच्या त्सुनामीत बुडताना दिसतात. आज जगात त्याच्यासारखा मधल्या फळीतील दुसरा फलंदाज नाही. त्याच्या खेळाची टायमिंग इतकी चांगली आहे की जेव्हा चेंडू बॅटवर येतो तेव्हा तो इच्छित ठिकाणी पाठवू शकतो. जणू त्यांचा खेळ पूर्वलिखित स्क्रिप्टप्रमाणे ठरलेला असतो. तरच ते डाव सांभाळून मोठी धावसंख्या उभारू शकतात. संघात उशिरा सहभागी होऊनही तो खूप वेगवान खेळत आहे. तो म्हणतो की माझ्याकडे वेळ कमी आहे आणि मला अजून बराच पल्ला गाठायचा आहे.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button