आर्थिक

अदानीच्या शेअर्स चा फुगा हिंडेनबर्ग ने फोडला…

अदानीच्या शेअर्स चा फुगा हिंडेनबर्ग ने फोडला….

हिंडेनबर्गच्या अहवालानंतर अदानी समूहाच्या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली असून शेअर बाजाराच्या कमकुवत ट्रेंडमध्ये समूह कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये घसरण सुरूच आहे .

BSE बाँम्बे स्टॉक एक्स्चेंज वर अदानी एंटरप्रायझेसचे समभाग ९.३१ टक्क्यांनी घसरले. अदानी पॉवर, अदानी ट्रान्समिशन, अदानी टोटल गॅस आणि अंबुजा सिमेंटचे समभाग पाच टक्क्यांहून अधिक घसरले. अदानी ग्रीन एनर्जी ४.९९ टक्के, अदानी विल्मर ४.९९ टक्के आणि एनडीटीव्ही ४.४५ टक्के घसरले.अदानी पोर्ट्सचे समभाग ४.३८ टक्क्यांनी आणि एसीसीचे तीन टक्क्यांनी घसरले.

अमेरिकन हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या अहवालानंतर अदानी समूहाच्या कंपन्यांचे शेअर्स सातत्याने घसरत आहेत. अहवालात गटावर फसवणूक केल्याचा आरोप आहे. मात्र, गटाने हे आरोप फेटाळून लावले आहेत. अदानी पॉवर लिमिटेड, डीबी पॉवरची औष्णिक उर्जा मालमत्ता 7,017 कोटी रुपयांना खरेदी करण्याचा करार पूर्ण करण्यात अयशस्वी ठरली.

अदानी पॉवरने शेअर बाजाराला सांगितले, “आम्ही कळवू इच्छितो की 18 ऑगस्ट 2022 च्या सामंजस्य करार अंतर्गत अंतिम तारीख निघून गेली आहे. पॉवर लिमिटेडचे ​​अधिग्रहण कंपनीचा छत्तीसगडमध्ये 1200 मेगावॅट क्षमतेचा औष्णिक ऊर्जा प्रकल्प आहे.परंतू अदानी पॉवरने कराराच्या सद्यस्थितीबद्दलच्या प्रश्नांना उत्तर दिले नाही.

हिंडेनबर्गच्या अहवालानंतर अदानी समूहाच्या शेअर्समध्ये सुरू झालेली घसरणीची प्रक्रिया तूर्त तरी थांबताना दिसत नाही. अदानी समूहाचे काही शेअर्स इतके घसरले आहेत की त्यांना त्यांचा ५२ आठवड्यांचा उच्चांक परत मिळवण्यासाठी ४०० टक्क्यांपर्यंतच्या तेजीची गरज आहे.शेअर्स घसरल्याने कंपन्यांचे बाजार भांडवल घटले असून . त्यामुळे गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत मोठी घसरण झाली आहे. एकेकाळी जगातील दुसर्‍या क्रमांकाच्या श्रीमंत व्यक्तीचे स्थान असलेले गौतम अदानी यांची संपत्ती आता ५० अब्ज डॉलरवर आली आहे आणि फोर्ब्सच्या यादीत ते २६व्या क्रमांकावर पोहोचले आहेत.

अदानी ग्रीन एनर्जीचा शेअर सोमवारच्या व्यवहारात ५९७.५० रुपयांच्या नीचांकी पातळीवर पोहोचला. या किमतीवर, १९ एप्रिल २०२२ रोजी ३,०४८ रुपयांच्या ५२ आठवड्यांच्या उच्चांकावर पुन्हा दावा करण्यासाठी स्टॉकला ४१०टक्क्यांच्या आवश्यकता आहे. अदानी ट्रान्समिशनने 875.05 रुपयांचा नीचांक गाठला आहे. आणि 16 सप्टेंबर 2022 रोजी 4,238.55 रुपयांच्या 52 आठवड्यांच्या उच्चांकावर पोहोचण्यासाठी स्टॉकला 384 टक्क्यांनी मुसंडी मारण्याची गरज आहे.

हिंडेनबर्गच्या अहवालानंतर अदानी टोटल गॅसचे शेअर्स खाली आले असून घसरणीसह, ते 922.95 रुपयांच्या नीचांकी पातळीवर आला आहे. 3,998.35 रुपयांच्या 52 आठवड्यांच्या उच्चांकापर्यंत पोहोचण्यासाठी समभागाला 332 टक्क्यांनी मजबूत उडी आवश्यक आहे.अदानी पोर्ट्सला रु. 565.55 वरून 52 आठवड्यांचा उच्चांक गाठण्यासाठी 75 टक्क्यांनी उडी मारावी लागेल. त्याची 52 आठवड्यांची उच्च पातळी 987.90 रुपये आहे.
अदानी समूहाच्या शेअर्समध्ये 133 अब्जची विक्री भारताच्या वार्षिक GDP च्या 4.16 टक्के असून ज्याचा अंदाज 3.17 ट्रिलियन आहे. अदानी समूहाच्या शेअर्समधील मूल्य क्षरण अंगोला देशाच्या वार्षिक जीडीपीच्या बरोबरीचे आहे.

24 जानेवारी रोजी समूहाने घेतलेल्या 19,19,888 कोटी रुपयांपेक्षा हे 10,98,973 कोटी कमी होते. हिंडेनबर्ग रिसर्चने अदानी समूहावर स्टॉक मॅनिपुलेशन आणि अकाउंटिंग फसवणुकीचा आरोप केला होता. तेव्हापासून, गौतम अदानी यांच्या वैयक्तिक संपत्तीत 100 अब्जाहून अधिक रूपयाने घट झाली आहे, ज्यामुळे ते जागतिक अब्जाधीशांच्या यादीत 26व्या स्थानावर आहेत.
अदानी एंटरप्रायझेसच्या अलीकडील कमाईच्या घोषणेमध्ये, अदानी समूहाने असे मूल्यांकन केले आहे की 31 डिसेंबर 2022 रोजी संपलेल्या तिमाही आणि नऊ महिन्यांच्या एकत्रित आर्थिक निकालांमध्ये या आरोपांच्या संदर्भात कोणतेही भौतिक आर्थिक समायोजन केले नाही.

अदानी टोटल गॅसचे बाजार मूल्य 3.3 लाख कोटी रुपये कमी झाले आहे. शेवटच्या मोजणीत, अदानी टोटल गॅसने 24 जानेवारी रोजी 4.27 लाख कोटी रुपयांच्या तुलनेत 96,657 कोटी रुपयांचे एम-कॅप गाठले.अदानी एंटरप्रायझेस (रु. 2.08 लाख कोटी), अदानी ट्रान्समिशन (रु. 2.14 लाख कोटी) आणि अदानी ग्रीन एनर्जी (रु. 2.13 लाख कोटी) यांनी प्रत्येकी 2 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त बाजार मूल्य गमावले आहे.अदानी पॉवर (रु. 39,977 कोटी खाली), अदानी पोर्ट्स आणि SEZ (रु. 36,938 कोटी खाली), अंबुजा सिमेंट्स (रु. 27,690 कोटी खाली) आणि अदानी विल्मार (रु. 17,942 कोटी खाली) यांचे मूल्यही घसरले.

२१ फेब्रुवारी रोजी अदानी समूहाच्या शेअर्समध्ये घसरण झाली. अदानी प्रकरणातील एका याचिकाकर्त्याच्या सूचनेनंतर आणि हिंडेनबर्ग रिसर्च ग्रुपने केलेल्या फसवणुकीच्या आरोपानंतर अदानी समूहाच्या समभागांच्या घसरणीबाबत फोर्ब्सने प्रसिद्ध केलेल्या अहवालाची नोंद घेण्यास सर्वोच्च न्यायालयाने नकार दिला आहे.

सरन्यायाधीश डीवाय चंद्रचूड, न्यायमूर्ती पी.एस. नरसिंहा आणि न्यायमूर्ती जेबी पार्डीवाला यांनी याचिकाकर्त्यांपैकी एका वकिलाची विनंती फेटाळली.
“नाही, आम्ही ते रेकॉर्डवर घेणार नाही,” असे खंडपीठाने स्पष्ट केले. खंडपीठाने 17 फेब्रुवारी रोजी शेअर बाजारासाठी नियामक उपाययोजना मजबूत करण्याच्या उद्देशाने तज्ञांच्या प्रस्तावित समितीवर केंद्राची सूचना स्वीकारण्यास नकार दिला होता.गुंतवणूकदारांच्या हितासाठी संपूर्ण पारदर्शकता राखली पाहिजे हे लक्षात घेऊन खंडपीठाने म्हटले होते की ते केंद्राची सूचना स्वीकारणार नाहीत. खंडपीठाने 10 फेब्रुवारी रोजी म्हटले होते की अदानी समूहाच्या ‘स्टॉक रूट’च्या पार्श्वभूमीवर, बाजारातील अस्थिरतेपासून भारतीय गुंतवणूकदारांच्या हितांचे संरक्षण करणे आवश्यक आहे.

खंडपीठाने केंद्राला नियामक यंत्रणेच्या बळकटीकरणावर देखरेख ठेवण्यासाठी माजी न्यायाधीशांच्या अध्यक्षतेखाली तज्ञांची समिती स्थापन करण्याचा विचार करण्यास सांगितले.

वकील एमएल शर्मा आणि विशाल तिवारी, काँग्रेस नेत्या जया ठाकूर आणि कार्यकर्ते मुकेश कुमार यांनी या मुद्द्यावर आतापर्यंत सर्वोच्च न्यायालयात चार जनहित याचिका दाखल केल्या आहेत.

विकास परसराम मेश्राम
vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button