आर्थिक

आर्थिक असमानता आणि गरीबांचे शोषण

आर्थिक असमानता आणि गरीबांचे शोषण

गरीब आणि श्रीमंत यांच्यामधे संपत्तीच्या वाढत्या दरीमुळे केवळ जगातील अर्थशास्त्रज्ञच नव्हे तर समाजशास्त्रज्ञांनाही चिंता वाटू लागली आहे. या वाढत्या आर्थिक विषमतेची चिंता आता हे एक मोठे आव्हान बनले आहे.अर्थतज्ञ यांनी इशारा दिला आहे की जर यावर त्वरेने निराकरण झाले नाही तर सामाजिक व्यवस्थेचे विघटन होण्याचा धोका आहे.तरुण पिढीतील वाढती बेरोजगारी व त्याची जगण्याची धडपड ही नव्या अराजकतेस कारणीभूत ठरू शकते या वस्तुस्थितीमुळे जगाचा श्रीमंत वर्ग भयभीत झाला आहे. आज केवळ 10 श्रीमंत लोकांकडे जमा झालेल्या भांडवलाची रक्कम जगातील एकूण 350 कोटी लोकांपैकी किंवा अर्ध्या लोकसंख्येच्या संपत्तीपेक्षा जास्त आहे. गेल्या दशकात भारतातील खरबपती ची संख्या दहापट वाढली आहे. जगातील एक तृतीयांश श्रीमंत त्याच देशात आहेत, जिथे सुमारे 50 कोटी आपल्या दैनंदिन गरजा भागविण्यासाठी असमर्थ आहेत . सध्या भारतात 111 खरबपती आणि चार लाखाहून अधिक अब्जापती आहेत.
रे डॅलिओ, क्लॉज श्वाब , मार्क क्यूबन या जगातील खरबपती गरिबांसाठी दान करण्याचा विचार केलेला नाही. इतिहासाने त्यांना शिकवले आहे की या परिस्थितीमुळे लोकांचा असंतोष रागात बदलू शकतो आणि म्हणूनच ह्या खरबपतीना चिंता करावी लागत आहे.

प्राचीन सामाजिक आर्थिक इतिहासाचे अध्ययनकर्ता प्रो. वॉल्टर स्निडेल म्हणतात की एकदा विषमता स्फोटक पातळीवर पोहोचल्यानंतर श्रीमंतांच्या हिताचे रक्षण करणे ही सरकारची जबाबदारी होते. याचा परिणाम नैसर्गिकरित्या गरिबांवर दडपशाही होतो. स्निडेलच्या मते, इतिहासात असे दिसते की ही असमानता फक्त साथीच्या आजार, युद्ध, सरकार पतन किवा उठाव क्रांतीमुळेच मिटविली जाते.

उदारीकरण आणि जागतिकीकरणाच्या आर्थिक धोरणांमुळे 1990 नंतर जगात मोठ्या प्रमाणात भांडवलाचा संपत्तीचा विस्तार झाला आणि विशेष म्हणजे या संपत्तीचा भांडवल वाढीचा सर्वात मोठा भाग काही लोकांकडे जमा झाला. केवळ 10 खरबपतीकडे जगातील एकूण संपत्तीपैकी निम्म्याहून अधिक संपत्ती आहे आणि हे अपघाताने एकाएकी नाही तर या खरबपतीच्या फायदा साठी धोरणे आखली गेली आहेत व भारतासारख्या विकसनशील देशांनाही त्यांचे अनुसरण करण्यास भाग पाडले गेले आहे . या हेतूसाठी, पहिला गेट करार ( जनरल अग्रीमेंट ऑन टैरिफ एंड ट्रैड ) बनवून वेगवेगळ्या देशांच्या परस्पर व्यापार करण्यासाठी नवीन नियम बनविण्यात आले. मग त्या आधारे 1994-95 मध्ये जागतिक व्यापार संघटना (डब्ल्यूटीओ) ची स्थापना झाली. बरेच नवीन कायदे बनविण्यात आले, ज्याचे उद्दीष्ट प्रत्येक परिस्थितीत भांडवदारांची संपत्तीत वाढ करणे व नफा कमावणे यामुळे आर्थिक असमानतेत मोठी वाढ झाली.

जागतिक आर्थिक संघटनेचे संस्थापक-अध्यक्ष क्लाऊस श्वाब यांनीही ही असमानता कमी केली नाही तर समाजाचे अस्तित्व धोक्यात येईल, असे इशारा देताना म्हटले आहे. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या माजी व्यवस्थापकीय संचालक क्रिस्टीन लागार्डे यांनीही असे म्हटले आहे की, ‘बहुतेक देशांमध्ये आर्थिक प्रगतीचा फायदा फारच कमी लोक घेत आहेत, पण समाजातील स्थिरता आणि सुसंवाद या दृष्टीने ही परिस्थिती फार काळ टिकू शकत नाही. जागतिक बँकेचे अध्यक्ष असलेले योंग किम यांनी सावधगिरी बाळगली, नाही तर “वाढती असमानता दूर करण्यात अयशस्वी होणे म्हणजे सामाजिक अराजकता होय जी कोणत्याही वेळी स्फोटक रूप घेऊ शकते.”
भारत हा जगामध्ये प्रचंड असमानता असलेला देश आहे केवळ एक टक्के लोकांकडे 55 लाख कोटींची संपत्ती आहे. 2017-18 मध्ये 7300 नवीन लोक अरबपती समुदायामध्ये सामील झाले आणि यासह मोठ्या भांडवदारांची संख्या तीन लाख 50 हजारांच्या पुढे गेली. या लोकांची एकूण संपत्ती 7.7 ट्रिलियनपर्यंत पोहोचली आहे. दुसरीकडे, देशातील प्रौढ व्यक्तीची सरासरी संपत्ती सुमारे पाच लाख 15 हजार रुपये आहे, तर चीनमध्ये प्रत्येक प्रौढ व्यक्तीची सरासरी संपत्ती 35 लाख रुपये आहे. देशातील भांडवलाची संपत्तीची वाढ झपाट्याने वाढली आहे, परंतु बहुसंख्यांक लोकसंख्या वंचित आहे . तथ्य असे दर्शविते की आज लोकांच्या एकूण संपत्तीपैकी 91 टक्के लोकाकडे 7.35 लाखांपेक्षा कमी संपत्ती आहे, तर 0.6 टक्केची सरासरी स्थिती 73.50 लाख किंवा त्याहून अधिक आहे. जगातील सर्वात कमी असमानतेचे प्रमाण औद्योगिकदृष्ट्या विकसित जपानला जाते. आणि भारतामध्ये देशाच्या 55 टक्के भांडवल एक टक्का लोकांच्या ताब्यात आहे आणि 68. 6टक्के भांडवल पाच टक्के लोकांनी व्यापलेले आहे. सामान्य लोकांकडे दुर्लक्ष करून समाज व्यवस्था दीर्घकाळ टिकू शकत नाही, ही वस्तुस्थिती अराजकतेकडे जाण्याखेरीज काहीच साध्य नाही. ही परिस्थिती समाजाच्या सुसंवाद आणि शांततेसाठी एक आव्हान बनेल.

विकास परसराम मेश्राम

vikasmeshram04@gmail.com

Manohar sonkamble

Hi, I'm Manohar Laxmanrao Sonkamble research student of Ph.D in media studies at srtmu Nanded Script writer,writer. Email -manoharsonkamble255@gmail.com 8806025150(what's)8459233791(call)

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button